หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ..ขอถาม 3 ข้อ ได้ไหม... กรองเบนซิน / หัวฉีด / ตัวจ่ายน้ำมัน -----> ต่อข้างใน...?  (อ่าน 7698 ครั้ง)
ปินโต TRD
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 2

ปินโต... Zone Rama 3

goopin18062527@hotmail.co.th
« เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:20:16 pm »

;D :D ;) :)  ที่ถามเพราะ ว่า   ระบบการจ่าย น้ำมันเชื้อเพลิง ไม่ค่อยดี   ควรทำตรงไหน  บ้างคับ  .......    ถามว่า ..

*  กรองเบนซิน   มีโอกาสตันไหม หรือ ทำให้เชื้อเพลิง (น้ำมัน) ที่เราเติม จ่ายไม่ดี สะดุด    เปลี่ยนยากไหม   ราคาเท่าไหร่ (โทรถามร้าน แล้ว งง )

* หัวฉีด   ไม่เคยมีการล้างหัวฉีดเลย ตั้งแต่ใช้รถมา 3ปีกว่า   อยากทราบว่า  น้ำยาที่เป็นขวด ผสมถัง(น้ำมัน)   ดีไหม  ช่วยได้แค่ไหน  หรือ ต้องถอดล้างเอง  โอริง ยังดีอยุ่

*  ปั๊ม หรือ ตัวจ่ายน้ำมัน  จากถัง   คือ   ปั๊มติ๊ก หรือป่าว  ... อาการเสียเปนยังไง   ถ้าเปลี่ยนๆ ของอะไรได้บ้าง คับ    ราคาเท่าไหร่   

ป.ล.   ตอนนี้รถพึ่งล้า่ง ปีกผีเสื้อไป + ชดเชยรอบ    รอบกลับมาปกติ ไม่สวิง    คิดว่าใช่   แต่ .....  จอดรถ เติมน้ำมันอยุ่ดีๆ  รถดับไป   ต้องลองสตาร์ทใหม่้    ก็ติด แล้วเบิ้ลเครื่อง เหยียบคันเร่ง (ให้น้ำมันๆดูดเยอะๆ  มั้ง)   แล้วก็ขับต่อไป   ปกติ     ......  อาการนี้  เปนที่อะไร คับ ................. 
seasanak

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:52:17 am »

กรองเบ็นซิน - มีโอกาศตันแต่ไม่ง่ายนัก ราคาของเทียมไม่กี่ร้อยครับ เปลี่ยนเองก็ได้แต่ผมให้อู่เปลี่ยนให้ค่าแรงร้อยนึงครับ หาซื้อตามร้านอะหลั่ย บอกรุ่นทางร้านได้เลยครับ
หัวฉีด - ผมใช้มา สิบปี สามแสนกว่าโลแล้วยังไม่เคยล้างครับ เลยไม่ทราบเรื่องน้ำยาล้างหัวฉีด รอเพื่อนๆที่เคยใช้มาให้คำแนะนำนะคร้บ
ปั๊มติ๊ก - อาการเสียคือไม่ส่งน้ำมันจากถังมาที่หัวฉีดทำให้ติดเครื่องยากจนถึงติดเครื่องไม่ได้ หากซื้อตามร้านอะหลั่ยก็บอกรุ่นได้ครับ เคยถามราคาตอนซื้อกรอง ห้าร้อยบาทครับ หรือหาของเชียงกงมาใส่แทนก็ได้ครับ ผมเรียกชื่อรุ่นไม่ถูกครับเพราะตอนเปลี่ยนผมได้ของจาก ช่างสุข ครับตอนที่ถามแกมีของอบู่ครับ

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
ปินโต TRD

จิตพิสัย 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:03:32 pm »

กรองเบ็นซิน - มีโอกาศตันแต่ไม่ง่ายนัก ราคาของเทียมไม่กี่ร้อยครับ เปลี่ยนเองก็ได้แต่ผมให้อู่เปลี่ยนให้ค่าแรงร้อยนึงครับ หาซื้อตามร้านอะหลั่ย บอกรุ่นทางร้านได้เลยครับ
หัวฉีด - ผมใช้มา สิบปี สามแสนกว่าโลแล้วยังไม่เคยล้างครับ เลยไม่ทราบเรื่องน้ำยาล้างหัวฉีด รอเพื่อนๆที่เคยใช้มาให้คำแนะนำนะคร้บ
ปั๊มติ๊ก - อาการเสียคือไม่ส่งน้ำมันจากถังมาที่หัวฉีดทำให้ติดเครื่องยากจนถึงติดเครื่องไม่ได้ หากซื้อตามร้านอะหลั่ยก็บอกรุ่นได้ครับ เคยถามราคาตอนซื้อกรอง ห้าร้อยบาทครับ หรือหาของเชียงกงมาใส่แทนก็ได้ครับ ผมเรียกชื่อรุ่นไม่ถูกครับเพราะตอนเปลี่ยนผมได้ของจาก ช่างสุข ครับตอนที่ถามแกมีของอบู่ครับ
                                 ขอบคุณ ๆ  seasanak   มากคับ  ที่ให้ข้อมูลกัน  .... (ปั๊มติ๊ก  500 .-  หรอป่าวคับ ที่ผมอ่านเข้าใจถูกไหม)
BaByJoBB
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:49:03 pm »

;D :D ;) :)  ที่ถามเพราะ ว่า   ระบบการจ่าย น้ำมันเชื้อเพลิง ไม่ค่อยดี   ควรทำตรงไหน  บ้างคับ  .......    ถามว่า ..

*  กรองเบนซิน   มีโอกาสตันไหม หรือ ทำให้เชื้อเพลิง (น้ำมัน) ที่เราเติม จ่ายไม่ดี สะดุด    เปลี่ยนยากไหม   ราคาเท่าไหร่ (โทรถามร้าน แล้ว งง )

* หัวฉีด   ไม่เคยมีการล้างหัวฉีดเลย ตั้งแต่ใช้รถมา 3ปีกว่า   อยากทราบว่า  น้ำยาที่เป็นขวด ผสมถัง(น้ำมัน)   ดีไหม  ช่วยได้แค่ไหน  หรือ ต้องถอดล้างเอง  โอริง ยังดีอยุ่

*  ปั๊ม หรือ ตัวจ่ายน้ำมัน  จากถัง   คือ   ปั๊มติ๊ก หรือป่าว  ... อาการเสียเปนยังไง   ถ้าเปลี่ยนๆ ของอะไรได้บ้าง คับ    ราคาเท่าไหร่   

ตอบเรื่องปั๊มติ๊กให้ครับ....คือว่าตามจริงๆแล้วถ้าซื้อของใหม่ 0 ก้ 13,000 แต่แนะนำเชียงกงครับประมาณ 500-1200 แล้วแต่รุ่นครับ ตัวปั๊มนำมาแปลงใส่ตัวเสื้อเดิมได้ ถ้าจะใช้ทน ใช้ดุหน่อยก้ปั๊มเครื่อง J ไปเลยครับ ราคาเกือบๆพัน แต่ทนจริง ลูกใหญ่ด้วย ค่าแรงเท่าที่เคยเปลี่ยนก้ประมาณ 100 บาทครับ

ป.ล.   ตอนนี้รถพึ่งล้า่ง ปีกผีเสื้อไป + ชดเชยรอบ    รอบกลับมาปกติ ไม่สวิง    คิดว่าใช่   แต่ .....  จอดรถ เติมน้ำมันอยุ่ดีๆ  รถดับไป   ต้องลองสตาร์ทใหม่้    ก็ติด แล้วเบิ้ลเครื่อง เหยียบคันเร่ง (ให้น้ำมันๆดูดเยอะๆ  มั้ง)   แล้วก็ขับต่อไป   ปกติ     ......  อาการนี้  เปนที่อะไร คับ ................. 
5A-FE
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

ล้มเพราะก้าวไปข้างหน้า ดีกว่ายืนเต๊ะท่าอยู่กับที่

chicky_seed@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:00:26 am »

กรองเบนซินอย่าใช้ของปลอมครับ ผมลองมาแล้ว หัวฉีดพังเลย เพราะ น้ำมันไปกัดผ้ากรองเบนซินขาดหมดแล้วไปอุดตันหัวฉีด เสียค่าโง่ไปหลายพัน จำไปจนวันตาย

ชายได้ตุ๊ด คือ สุดยอดมนุษย์ อุลต้าแมน
jj_krub
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

ji_u2@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:10:25 am »

ปั๊มติ๊กอย่าไปซื้อของเทียมมาใช้นะครับ ผมซื้อมาจากร้านอะไหล่ 800 บาท ใช้ได้แค่เดือนเดียว ปั๊มติ๊กไหม้หมดเลย ถ้าจะเปลี่ยนหาซื้อตามเชียงกงมาเปลี่ยนดีกว่า
ZEEDZAAD69
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

Use your MIND , Not your CAR !!!

zeedzaad69@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:51:19 am »

ตอบครับ...อิอิ
-กรองเบนซินผมเคยเปลี่ยน (แต่นานมากแล้วจำราคาไม่ได้) เหตุเพราะ รถรอบเดินเบาสะดุด แล้วก็ดับครับ
-หัวฉีด เค้าบอกกันว่า ถ้าจะเปลี่ยน หามือ 2 1800 cc มาใส่ จะดีก่า แรงก่า แต่กินน้ำมันมากก่า ไม่รุจิงป่าวนะครับ แต่เรว ๆ นี้ กะจะเปลี่ยน อิอิ
-ปั๊มติ้ก ตัวผมเอง ยังไม่เคยเปลี่ยนนะครับ ส่วนมากจะเสีย เพราะรถเกิดอาการสะอึกน้ำมัน คือน้ำมันกะอากาศผสมกันเยอะ เนื่องจากน้ำมันในถังมีน้อย หรือน้ำมันหมด ฉะนั้นไม่ควรรอให้น้ำมันหมดครับ เพราะมันจะเสีย
ป.ล.ข้อมูลทั้งหมด เกิดจากการปรึกษาช่าง + ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใด ขออ???ัยนะครับ
รอผู้รู้ มาตอบเพิ่มเติมนะครับ อิอิ  ;D

Use your MIND , Not your CAR !!!
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:14:13 pm »

พี่ปินโตเเน่ใจนะว่าระบบเชื้อเพลิงไม่ดีอะ มะก่อนผมรื้อหมดเลยระบบจ่ายน้ำมัน สุดท้ายมาเป็นที่สายหัวเทียน  เฮ้อ อิอิ
ซื้อต่อพี่ปินโตมาเเล้วใส่จบเลย หมดไปหลายตังกะระบบเชื้อเพลิง 555+
ปินโต TRD

จิตพิสัย 2

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:25:56 pm »

ขอบคุณทุกคำตอบ   ....   มากคับ  ..... ผมว่าจะหาปั๊มติ๊ก J  นี่แหละ  ............... (โทรถามอะไหล่  ญี่ปุ่้น1130   ไต้หวัน 500)
Nopparat

จิตพิสัย 3

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:40:39 pm »

ขอบคุณทุกคำตอบ   ....   มากคับ  ..... ผมว่าจะหาปั๊มติ๊ก J  นี่แหละ  ............... (โทรถามอะไหล่  ญี่ปุ่้น1130   ไต้หวัน 500)

พี่ปินโตไม่ต้องเอาของ j ก็ได้นะ เเบบที่ผมใส่อยู่ ไม่ใช่ของเจ
เเต่ปั้มมันใหญ่กว่า ยี่ห้ออะไรมิรุจำมะได้อิอิ  ;D ;D ;D
ปินโต TRD

จิตพิสัย 2

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 12:52:00 pm »

พี่ปินโตไม่ต้องเอาของ j ก็ได้นะ เเบบที่ผมใส่อยู่ ไม่ใช่ของเจ
เเต่ปั้มมันใหญ่กว่า ยี่ห้ออะไรมิรุจำมะได้อิอิ  ;D ;D ;D

ใหญ่กว่าใส่ได้ด้วยหรอ   นพ..     รุ่นอะไรอ่ะ   ซื้อมาเท่าไหร่      ...
Nopparat

จิตพิสัย 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 04:12:11 pm »

ใหญ่กว่าใส่ได้ด้วยหรอ   นพ..     รุ่นอะไรอ่ะ   ซื้อมาเท่าไหร่      ...

ยัดลงไปได้เลยคับพี่ ของอะไรไม่รู้อ่า ของยุ่นี่หละ  เเต่ใส่กกรองที่ท่อดุดไม่ได้นะ ต้องมาต้อกรองผ่านท่อด้านนอกครับ
 ถ้าจำไม่ผิดผมซื้อมา 1300 อะครับ ช่างหย่ายย เค้าบังคับให้ใส่ อิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์