หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 2303 ครั้ง)
lucky29
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 10:00:09 am »

รถผมเป็นตัวมุมส้มเกียร์ธรรมดา
ระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 5000 โล (ไม่แน่ใจ)
ถ้่าเราที่ใช้น้ำมันเครื่องที่มีระยะเปลี่ยนที่ 10,000 โล
เราก็เปลี่ยนที่ 5000 โล เหมือนเดิม
ผมเข้าใจถูกไหมครับ
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 12:48:42 pm »

เท่าที่ผมรู้มาการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมีปัจจัยเกี่ยวข้องอยู่ 2 อย่าง 1.การใช้งาน 2.ตัวผลิต???ัณฑ์น้ำมันเครื่อง 
1. ถ้าใช้งานเครื่องยนต์แบบปกติทั่วไป ไม่หนักหนานัก หรือใช้ระยะทางใกล้ๆ เป็นส่วนใหญ่ แล้วใช้น้ำมันเครื่องแบบเปลี่ยนหมื่นโล ก็เปลี่ยนตอนหมื่นโลครับ
2. แต่ถ้าใช้เครื่องยนต์ในแบบใช้งานหนัก สมบุกสมบัน วิ่งทางไกลบ่อยๆ แม้จะใช้น้ำมันเครื่องแบบหมื่นโล ก็อาจจะต้องเปลี่ยนก่อนระยะหมื่นโลเล็กน้อย เพราะตัวน้ำมันเครื่องเองอาจลดประสิทธิ???าพลงไม่ช่วยถนอมเครื่องยนต์ให้เราครับ แล้วโดยส่วนตัวผมก็ใช้น้ำมันเครื่องแบบหมื่นโล เป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ ดังนั้นหากใช้น้ำมันเครื่องแบบหมื่นโล แล้วจัดอยู่ในข้อ 1 ก็เปลี่ยนตอนหมื่นโลดีกว่าครับ ช่วยเซฟเงินในกระเป๋าด้วยไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ ที่สำคัญที่สุดก็คอยตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องอย่างสมำ่เสมอนั่นจะดีมากครับ
lucky29
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 01:27:03 pm »

เท่าที่ผมรู้มาการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมีปัจจัยเกี่ยวข้องอยู่ 2 อย่าง 1.การใช้งาน 2.ตัวผลิต???ัณฑ์น้ำมันเครื่อง 
1. ถ้าใช้งานเครื่องยนต์แบบปกติทั่วไป ไม่หนักหนานัก หรือใช้ระยะทางใกล้ๆ เป็นส่วนใหญ่ แล้วใช้น้ำมันเครื่องแบบเปลี่ยนหมื่นโล ก็เปลี่ยนตอนหมื่นโลครับ
2. แต่ถ้าใช้เครื่องยนต์ในแบบใช้งานหนัก สมบุกสมบัน วิ่งทางไกลบ่อยๆ แม้จะใช้น้ำมันเครื่องแบบหมื่นโล ก็อาจจะต้องเปลี่ยนก่อนระยะหมื่นโลเล็กน้อย เพราะตัวน้ำมันเครื่องเองอาจลดประสิทธิ???าพลงไม่ช่วยถนอมเครื่องยนต์ให้เราครับ แล้วโดยส่วนตัวผมก็ใช้น้ำมันเครื่องแบบหมื่นโล เป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ ดังนั้นหากใช้น้ำมันเครื่องแบบหมื่นโล แล้วจัดอยู่ในข้อ 1 ก็เปลี่ยนตอนหมื่นโลดีกว่าครับ ช่วยเซฟเงินในกระเป๋าด้วยไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ ที่สำคัญที่สุดก็คอยตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องอย่างสมำ่เสมอนั่นจะดีมากครับ

ขอบคุณครับ
Nalin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 10:05:34 am »

ระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 5000 โล (ไม่แน่ใจ)
ถ้่าเราที่ใช้น้ำมันเครื่องที่มีระยะเปลี่ยนที่ 10,000 โล
เราก็เปลี่ยนที่ 5000 โล เหมือนเดิม
ที่บ้านมีอู่ซ่อมรถนะค่ะ อยากแนะนำ น้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุกๆ 5000 กม. ก็ดีค่ะ
ดีต่อเครื่อง ถ้าน้ำมันอื่นๆ เปลี่ยนตามระยะ 10000 กม. ก็ดีค่ะ
***น้ำมันเครื่องเปลี่ยนที่บีควิกก็ถูกดีนะค่ะ เปลี่ยนบ่อยๆก็ดี ค่ะ 500 บาท
พอดีที่บ้านมีอู่ ยังไปเปลี่ยนที่บีควิกเลยค่ะ
thenggg
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 4

สีสันของชีวิต คือการแต่งรถ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 11:06:58 am »

ถ้ารถใช้งานหนักๆ วิ่งบนทางที่มีฝุ่นตลอด หรือวิ่งในเมืองที่มีการจลาจรติดขัดบ่อยๆ
ควรเปลี่ยนก่อนระยะกำหนดสัก 1000 โลคับ
เพราะสิ่งเหล่านี้จะทำให้ประสิทธิ???าพการหล่อลื่นของน้ำมันเครื่องลดลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 11:08:49 am โดย thenggg » บันทึกการเข้า

P1250
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 04:38:21 pm »

ถ้ารถไม่ติดแก็สก็อยู่ประมาณ 10,000 กิโลครับ รถติดแก็สเปลี่ยนทุก 5,000 กิโลครับเพราะรถติดแก็สเครื่องจะร้อนมากว่าทำให้น้ำมันเสื่อมส???าพเร็วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์