หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดหน่อยคับ vios VS altis  (อ่าน 5913 ครั้ง)
sudsinkid
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:47:26 am »

เท่าที่ติดตามอ่านกระทู้นี้มา ขอตอบเป็นข้อๆไปนะครับ
1 รถผมก็โซลูน่า ต่อประกันได้ครับแถม 2+ ด้วยซ่อมเค้าซ่อมเรา
2 โซลูน่านี้ละอะไหล่ถูกที่สุดแล้วละแถมอะไหล่ก็หาง่ายถ้าคุณศึกษาดีๆหรือเข้ามาในเว็บบ่อยๆคุณต้นบ้านโป่งก็จะรู้ว่าของแต่โซลูน่าอะไหล่แต่นี้ไม่ได้น้อยหน้ารถรุ่นอื่นๆเลย
3 ที่คุณไม่อยากดันแปลงส???าพรถแล้วนั้นจะเรียกว่าการแต่งรถหรือครับการที่เราดัดแปลงรถไม่ใช่ว่ามันจะไม่ดีนะครับเพราะการที่เราดัดแปลงรถพี่ที่จะหาของที่ดีกว่าของเดิมมาใส่สรุปได้ว่าดัดแปลงเพื่อจะหาสิ่งที่ดีกว่ามาใส่ให้น้องโซของเรา
4 จริงอย่างที่คุณแบงค์พูดครับ ในเมื่อคุณใช้รถปีเก่าอยู่แล้วจะเปลี่ยนทั้งทีทำไมไม่เลือกรถมือ1ไปเลยละครับเพราะในเมื่อรถเก่มมันต้องซ่อมรถเก่มบางทีอะไหล่แต่งตรงรุ่นน้อยอะไหล่เก่าหายากเดียวอีกหน่อยก็ต่อประกันไม่ได้เดียวคุณต้นก็ต้องมานั่งเปลี่ยนรถอีกฉะนั้นก็ถ้าไม่ขับน้องโซต่อก็เปลี่ยนไปเป็นรถใหม่ป้ายแดงไปเถอะครับ
ป.ล. อันนี้ให้คำแนะนำนะครับ

] l]
Date
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 12:07:48 pm »

ก็ซื้อตามชอบแหระครับ ถึงคนอื่นจะบอกให้เอารุ่นนั้นรุ่นนี้ แต่สุดท้ายก็ต้องเอาที่ตัวเองชอบอยู่ดี พ่อผมขับ altis 1.8G ตัว 7 Speed ราคาไม่ต้องพูด แพงสุดอะกว่าจะผ่อนหมดมีล้านหน่อยๆ แต่พอผมได้ขับดูก็รู้สึกว่าราคามันเหมาะสมจริงๆ เป็นรถที่มีความอ่อนโยนและแข็งแรงในเวลาเดียวกัน ขับ 70-90 นุ่ม เงียบ เสียงเบามากเครื่องทำงานที่รอบต่ำ เห็นเป็น 1.8 แต่ประหยัดกว่า So เติมแก๊สของผมอีก พอจะเร่งแซงแม่เจ้าออกมาไวสุดๆ ไม่เคยขับมีตกใจ ขึ้นเขาน้ำหนาว-หล่มสัก เหมือนขับทางเรียบไม่ต้องเล่นเกียร์เลย มันเป็นรถที่ดีจริงๆ ครับ ส่วน Vios ก็ขับอยู่บ้าง ความรู้สึกมันก็เหมือน So นี่แหระ ทีแรกผมจะซื้อ Vios 2013 แล้ว แต่พอลองขับแล้วก็เลยไม่ซื้อขับ So แก๊สต่อ

ผมก็แนะนำมือ 1 เหมือนกันนะ ถ้าผมจะซื้อรถผมไม่ซื้อมือสองแน่นอน มือสองทำใจต้องได้ซ่อมแน่นอน มือ 1 ก็ได้ซ่อมแต่มีประกันรองรับ งวดก็คงไม่ต่างกันต่างกันก็แค่ค่าดาวน์ แต่ทั้งหมดนี้ ถ้ามีเงินจริงๆ ก็แล้วแต่ครับ  มันเป็นความสุขส่วนตัว

เอาซะผมเคลิ้มกับ ALTIS 7 สปีดเลย อยากลองขับมั่งอ่ะ 
 vios กะ altis     altis+1 ครับ มือ 2 ก็นั่งสบายกว่าน้องโซ    ไว้ขับทางไกล   เน้นประหยัด ก็รุ่น CNG หรือแปลงเติม E 85    ถ้าจะเอารุ่นอื่นมาเทียบด้วย คุณต้องเอาไปขับ แล้วตัดสินใจเองแล้วครับ

lol lol lol
???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 12:53:55 pm »

ชอบแบบไหนครับ!!
romantictan

จิตพิสัย 2

ธรรมดาที่ไม่ธรรมดา

romantic.tan@gmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 02:07:17 pm »

ก็ซื้อตามชอบแหระครับ ถึงคนอื่นจะบอกให้เอารุ่นนั้นรุ่นนี้ แต่สุดท้ายก็ต้องเอาที่ตัวเองชอบอยู่ดี พ่อผมขับ altis 1.8G ตัว 7 Speed ราคาไม่ต้องพูด แพงสุดอะกว่าจะผ่อนหมดมีล้านหน่อยๆ แต่พอผมได้ขับดูก็รู้สึกว่าราคามันเหมาะสมจริงๆ เป็นรถที่มีความอ่อนโยนและแข็งแรงในเวลาเดียวกัน ขับ 70-90 นุ่ม เงียบ เสียงเบามากเครื่องทำงานที่รอบต่ำ เห็นเป็น 1.8 แต่ประหยัดกว่า So เติมแก๊สของผมอีก พอจะเร่งแซงแม่เจ้าออกมาไวสุดๆ ไม่เคยขับมีตกใจ ขึ้นเขาน้ำหนาว-หล่มสัก เหมือนขับทางเรียบไม่ต้องเล่นเกียร์เลย มันเป็นรถที่ดีจริงๆ ครับ ส่วน Vios ก็ขับอยู่บ้าง ความรู้สึกมันก็เหมือน So นี่แหระ ทีแรกผมจะซื้อ Vios 2013 แล้ว แต่พอลองขับแล้วก็เลยไม่ซื้อขับ So แก๊สต่อ

ผมก็แนะนำมือ 1 เหมือนกันนะ ถ้าผมจะซื้อรถผมไม่ซื้อมือสองแน่นอน มือสองทำใจต้องได้ซ่อมแน่นอน มือ 1 ก็ได้ซ่อมแต่มีประกันรองรับ งวดก็คงไม่ต่างกันต่างกันก็แค่ค่าดาวน์ แต่ทั้งหมดนี้ ถ้ามีเงินจริงๆ ก็แล้วแต่ครับ  มันเป็นความสุขส่วนตัว

เอาซะผมเคลิ้มกับ ALTIS 7 สปีดเลย อยากลองขับมั่งอ่ะ 

vios กะ altis     altis+1 ครับ มือ 2 ก็นั่งสบายกว่าน้องโซ    ไว้ขับทางไกล   เน้นประหยัด ก็รุ่น CNG หรือแปลงเติม E 85    ถ้าจะเอารุ่นอื่นมาเทียบด้วย คุณต้องเอาไปขับ แล้วตัดสินใจเองแล้วครับ

ต้น_บ้านโป่ง

จิตพิสัย 1

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 02:17:24 pm »

ชอบแบบไหนครับ!!
ก้ชอบ altis แหล่ะคับ แต่ผมหาไม่ได้เลยแถวนี้ ที่พูดๆมาหลายยี่ห้อ เพราะไปลองแวะดูตามเต๊น แล้วมีประมานนี้คับ

รถราคา ก้หลายตัง ก้อยากจะเลือกให้ถูกใจนิดนึง กะว่าซื้อคราวนี้แล้วก้คงจะใช้ยาว ยันมีลูก

ตอนนี้ รอดูซัก1-2 เดือนถ้าหา altis ตัวที่อยากได้ไม่เจอ ก้อาจจะลงที่ mitsu คับ วันนี้ไปเจอมา 1 ตัว น่าจะปี 2007
เป็นตัวเกียร์ ออโต้ ตัวท็อป ที่ สามารถเล่นเกียร์ + - ได้ เรียกว่าอะไรไม่รุอะคับเรียกไม่ถูก แต่เล็งๆตัวนี้ไว้
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์