หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกัย ว.แดง  (อ่าน 2462 ครั้ง)
kittipong_cool@hotmail.co
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 03:04:41 pm »

เพื่อนๆที่ใช้.ว.แดงกันต้องมีใบอนุญาติมั้ยครับ แร้ว ตร จาจับป่ะถ้ามะมี
คุโรโด้
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

kulodoe@gmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 04:09:11 pm »

วอแดง เอาใช้ได้เลยครับ  ไม่มีปัญหาอะไร
แต่จะไม่มีการคุ้มครองจากการโดนรบกวนในความถี่
โดยถ้าความถี่ที่คุณใช้มันไปตรงกับ คลื้นที่คนอื่นใช้อยู่ ก็ต้องหาช่องใหม่ครับ

แต่ถ้าวอดำต้องสอบ ให้ได้ใบประกาศก่อน
แล้วเอาใบประกาศไปขอนามเรียกขาน
เอามาใช้ในเชิงพาณิชย์ไม่ได้ครับ

**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 05:32:12 pm »

วอแดง เอาใช้ได้เลยครับ  ไม่มีปัญหาอะไร
แต่จะไม่มีการคุ้มครองจากการโดนรบกวนในความถี่
โดยถ้าความถี่ที่คุณใช้มันไปตรงกับ คลื้นที่คนอื่นใช้อยู่ ก็ต้องหาช่องใหม่ครับ

แต่ถ้าวอดำต้องสอบ ให้ได้ใบประกาศก่อน
แล้วเอาใบประกาศไปขอนามเรียกขาน
เอามาใช้ในเชิงพาณิชย์ไม่ได้ครับ

คือทางร้านเค้าบอกหั้ยทำใบอะรัยไม่รุ้ครับห้าร้อยกว่าบาทถ้าไม่ทำเค้าบอกมันจะเป็นว.ผิดกฎหมาย ผมเลยยังไม่ซื้อ
PK
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย -1

pongphan.koompuck09@gmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 06:02:40 pm »

ถ้าให้ถูกต้องตามกฏหมาย ก็ต้องทำใบ มี-ใช้ ค่าธรรมเนียม 500 บาท ที่ร้านเขาเก็บเพิ่มนั้นแหละ หลายคนคิดว่าเครื่องแดงไม่ต้องมีใบอนุญาติ นั้นต้องเป็นเครื่องที่มีกำลังส่ง 0.5 วัตต์ ถ้ากำลังส่งที่เรานิยมใช้นั้น 5 วัตต์ ต้องทำใบอนุญาติน่ะ
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 10:58:04 am »

ถ้าให้ถูกต้องตามกฏหมาย ก็ต้องทำใบ มี-ใช้ ค่าธรรมเนียม 500 บาท ที่ร้านเขาเก็บเพิ่มนั้นแหละ หลายคนคิดว่าเครื่องแดงไม่ต้องมีใบอนุญาติ นั้นต้องเป็นเครื่องที่มีกำลังส่ง 0.5 วัตต์ ถ้ากำลังส่งที่เรานิยมใช้นั้น 5 วัตต์ ต้องทำใบอนุญาติน่ะ
โอเคครับแค่500เพื่อความถูกต้อง  ถ้าโดนเห็นเค้าบอกว่าหนักเอาการอยู่
janejadhai
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

รับซื้อรถยนต์4ล้อขึ้นไป ทุกชนิด 081-3834533

janejadhai2door@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 01:53:30 pm »

ผมก็มี2เครื่อง ของICOM IC-80FX เอาไว้ที่ห้องและติดรถไว้1ตัว spender TC 245H ปท ว่างทั้งคู่ เอาไว้สแกนฟังการแจ้งข่าว ว40 ครับ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ไปซื้อใบอนุญาติเหมือนกัน เคยโดนจับเขาตั้งด่านตำรวจบอกว่าคดีเท่าพกปืน ตกใจแทบแย่ แต่พอดีอ้างไปว่าเป็นของที่ทำงานที่ศูนย์โตโยต้า เพราะพอดีผมแปะติ๊กเกอร์โลโก้โตต้าไว้ที่เครื่องและผมก็คล้องบัตรพนักงานเลยรอดไปแบบฟลุ๊คๆครับ เพื่อความสบายใจเสียค่าจด ปท ไปก็ได้ครับ หรือจะเอาวิธีผมไปใช้ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะรอดได้ทุกครั้งรึป่าวนะครับ
ป.ล. แบ่งผมไปสักเครื่องก่อนก็ได้นะครับ55 ว61ครับ 

งานมากก็เบื่อ..งานเหลือก็เกลียด...งานระเอียดก็งง....บอกตรงๆ ก็คือขี้เกรียจ....!!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์