หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกฏหมายนิดนึงครับ  (อ่าน 4433 ครั้ง)
Aek
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

ชื่อ เอก นะ ครับ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 06:26:17 pm »

อยากรู้ว่าของแต่งรถพวกนี้ มันผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ

1.ไฟโดนัท,ไฟซีนอน
2.ฝากระโปรงหุ้มเคฟล่า
3.สีไฟหน้า,ไฟเลี้ยว(เปลี่ยนเป็นสีอื่น เช่น แดง เขียว)

ขอบคุณครับ 

nirunbp
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 5

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 06:39:51 pm »

อยากรู้ว่าของแต่งรถพวกนี้ มันผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ

3.สีไฟหน้า,ไฟเลี้ยว(เปลี่ยนเป็นสีอื่น เช่น แดง เขียว)

ขอบคุณครับ 
ติดไฟโดนัท ไฟซีนอน ไม่ผิดกฎหมายครับ
  ฝากระโปรงหุ้มเคฟล่า ไม่ผิดกฎหมายครับ ถ้าแจ้งขนส่ง แต่ปกติ ถ้าเราเปลี่ยนสีรถไม่เกินสามสิบเปอร์เซนต์ ของสีเดิมไม่ต้องแจ้งก้อได้ ไม่ผิด แต่ถ้าเปลี่ยนสีหลังคาด้วยอันนี้ต้องแจ้งแน่ๆ ไม่แจ้งขนส่งโดนตำรวจไถแน่ๆ
 ส่วนพ่นไฟเลี้ยวสีแดง สีดำ ถ้าเปิดไฟเสี้ยว แล้วออกสีเหลือง ไม่ผิด ถ้าออกสีอื่น ผิดครับ  ผิดพรบการจราจรทางบก ส่วนไหญ่เขาใช้หลอดไฟเหลือง ใส่ในโคมที่ทำสีครับ
yakuza_in
**

จิตพิสัย 3

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 06:52:02 pm »

ขอบคุณครับ 
ติดไฟโดนัท ไฟซีนอน ไม่ผิดกฎหมายครับ
  ฝากระโปรงหุ้มเคฟล่า ไม่ผิดกฎหมายครับ ถ้าแจ้งขนส่ง แต่ปกติ ถ้าเราเปลี่ยนสีรถไม่เกินสามสิบเปอร์เซนต์ ของสีเดิมไม่ต้องแจ้งก้อได้ ไม่ผิด แต่ถ้าเปลี่ยนสีหลังคาด้วยอันนี้ต้องแจ้งแน่ๆ ไม่แจ้งขนส่งโดนตำรวจไถแน่ๆ
 ส่วนพ่นไฟเลี้ยวสีแดง สีดำ ถ้าเปิดไฟเสี้ยว แล้วออกสีเหลือง ไม่ผิด ถ้าออกสีอื่น ผิดครับ  ผิดพรบการจราจรทางบก ส่วนไหญ่เขาใช้หลอดไฟเหลือง ใส่ในโคมที่ทำสีครับ
ขอเพิ่มนิดนะครับ ไฟซีนอล ต้องเป็นสีขาวหรือขาวออกเหลืองสีประมาณขาวเหลืองๆ ค่าประมาณ 3600K - 6000K จะไม่ผิด ถ้าไปขาวฟ้าขาวม่วง จะผิดครับ ตำรวจอาจเล่นแง่กับเราได้
รวมถึงไฟต่างๆที่อยู่หน้ารถ ที่รถข้างหน้ามองเห็นเราเวลาวิ่งสวนกัน ถ้าเป็นสีอื่นนอกจากขาวหรือเหลืองอำพรรณ รวมไปถึงไฟวงแหวน ไฟหลี่กระกระจกมองข้างไฟ led สีต่างๆ อาจจะโดนนะครับ ถ้าไม่มีอยากวุ่นวายก็ ขาวกับเหลืองนะครับ
Soluna97

จิตพิสัย 0

srw63@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 06:55:05 pm »

ที่กล่าวมาทั้งหมด

ล่อเป้าทั้งนั่นเลย(โดยเฉพาะไฟซีนอลค่า K สูงจนตาพร่า)
ผมเคยโดน พักปลาย(เปลี่ยนใหม่) ข้อหาดัดแปลงส???าพรถ    

สติ๊กเกอร์ทึบแสงคาดกระจกบังลมหน้าช่วงบน (ทึบประมาณช่วงกระจก 2 ชั้นสีเขียว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 06:56:38 pm โดย Soluna97 » บันทึกการเข้า
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 07:27:11 pm »

ตามกฎหมาย หรือ ตามหลักแล้ว   ไฟเลี้ยวต้องเป็นสีส้ม เหลือง เท่านั้นคับ    หลอดสีอื่นโดนจับคับ

ฝากระโปรงเคฟล่า ถ้าแจ้งลงเล่มว่าเปลี่ยนเป็นสีดำ  ไม่โดนจับคับ   ถ้าไม่แจ้ง อาจจะโดนได้

ไฟหน้าซีน่อน โดนคับ ถ้าเป็นสีฟ้า ขาวมากๆ  หรือสีอื่นๆ นอกจาก ขาวอมเหลือง       
Piyawat
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 7

LINE ID : soluna293

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 07:46:13 pm »

ถ้าพี่จ่าเค้าหิวจุ๊บลมเป็นสีก็โดนคับ
              ~~~~~~~ขำๆน่ะค้าบ~~~~~~~~

SOLUNA ONE MAKE RACE
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 08:46:53 pm »

ขนาดติดตัวป้ายทะเบียนเอียง  แต่ว่าไม่ได้เอียงทะเบียน ปรับให้มันตรงๆ  ตำรวจยังเรียกเลยคับ  ทางด่วนแยกบางนา ตอนกลางคืน ระวังด้วยคับ   
BungNol
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 12:28:01 am »

เท่าที่ผมทราบมาน่ะคับพี่
ฝากระโปรง Wrap มาโดนคับ แต่ถ้าแจ้งลงเล่ม ให้เป็น สีแฝง ก็ผ่านคับ
ค่าใช้จ่ายแจ้ง สีแฝง ประมาณ 300฿ (wrap ให้ทั้งคันก็ไม่ผิดร่ะทีนี้)
ไฟหน้า จะเป็นแนวไหน ไม่โดนคับ ขอแค่ ค่าKไม่เกิน 6000K ผ่าน
ท่อ จะปลายใหญ่แค่ไหน ถ้าไม่ดัง ผ่านคับ
อันนี้ เท่าที่ผมทราบ ถ้าไม่ใช่ ตรงไหน แนะนำบ้างน่ะคับ

* image.jpg (316.96 KB, 960x960 - ดู 454 ครั้ง.)

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
nirunbp

จิตพิสัย 5

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 01:22:08 am »

ล้อแต่งซิ่ง ล้อโต เกินซุ้มล้อโดนจับนะครับ  ข้อหาส่วนควบไไม่ครบ  ถ้าไม่อยากโดนจับต้องตีโป่งซุ้มล้อ  แต่พอไปตีโป่งก้อโดนข้อหาดัดแปลงส???าพรถอีก แม่งโดนทั้งขึ้นทั้งล่อง เดิมๆดีสุดแล้วครับ
Aek
**

จิตพิสัย 0

ชื่อ เอก นะ ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 04:16:34 am »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย 

PK_HUNTER
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 07:04:00 pm »

ไฟหน้ารถ กฏหมายบังคับแค่จะต้องเป็นไฟสีขาว หรือ เหลืองอำพัน เท่านั่นคับ  ฝากระโปรงคนละสีกะตัวรถ ต้องไปแจ้งขนส่งคับ เค้าจะลงในทะเบียนว่าเป็นสีทูโทน (เหมือนในรถมอไซต์) ไม่แจ้งก็ผิดตาม พรบ จราจร ฯ สุดท้ายไฟเลี่ยว กฎหมายบังคับให้เป็นสีเหลืองอำพัน ไม่เกินจากนี้ สาเหตุที่เค้าจำกัดสีของไฟรถ เพราะมีกฎหมายควบคุมเรื่องการใช้สีของสัญญาณไฟอยู่คับ อย่างเช่น รถพยายาบฉุกเฉิน ให้ใช้ไฟสีธงชาติได้ เป็นต้นคับ
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:55:07 pm »

รถผม ฝากระโปรงดำ  ล้อโต  แต่รอดด่านตลอด แต่ชอบมาโดน ป้ายทะเบียนพับ 
a_bangsaen
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 11:29:05 pm »

ข้อหา ยอดฮิต....?
....ดัดแปลงส???าพ .....ครับ
ข้อหาเดียว...!
เราก็พูด อะไร ไม่ออกแล้วครับ...
ได้แต่ยืน เหงื่อ ตก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์