หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเบรค แข็ง สาเหตุ + การแก้ไข (อันตรายมากครับ)  (อ่าน 4124 ครั้ง)
แหลมสิงห์
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่ม อย่างหมา

pich_uru@hotmail.com
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:22:44 am »

อาการเบรค แข็ง  สาเหตุ + การแก้ไข   รบกวนด้วยครับ เนื่องจากวันก่อนผมขับไปแถว มอเตอร์เวย์เจอด่านเก็บตังค์ พอเข้าใกล้ด่านผมก็ลดความเร็วลงพร้อมทดเกียร์ลงมาเป็น 3 2 1 ตามจังหวะ แต่เหยียบบรกแล้วรู้สึกว่ามันแข็งๆๆ เหยียบไม่ลง  ดีนะที่รถเบาลงแล้วดึงเบรคมือช่วยนิดหน่อย เกือบไปครับ หลังจากนั้นผมก็ขี่ด้วยความไม่มั่นใจ มาตลอด ที่เค้าลือกันว่า TOYOTA เอาแน่เอานอนกับเรือ่งระบบเบรคไม่ได้ ชักหวั่นๆๆ
พี่ๆ ใครพอมีทางออก และทราบถึงสาเหตุมั้งคับ
koratguy
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 03:23:15 am »

เป็นไปได้น่ะครับ สายลมที่ต่อมาจากท่อไอดี มาต่อเข้ากับหม้อลมเบรค มันรั่ว จึงทำให้ดูดไม่ดีและมีอาการเบรคแข็ง
แหลมสิงห์
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่ม อย่างหมา

pich_uru@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:47:24 pm »

ตอนแรกผม นึกว่า หมอลมมันเล็กไป หรือว่าเก็บลมไม่อยู่ แต่ไม่ได้นึกถึงสายลมแบบพี่ว่า เดี๋ยวขอ ลองเช็คสายอีกทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ยิ่งใกล้กลับบ้านต่างจังหวัด สงกานตร์ พะเยาเลยอะคับ เสียวๆๆ

ขอบคุณมากคับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:49:59 pm »

ใช้ผ้าเบรคของยี่ห้ออะไรครับ  ก่อนนั้นมีการเหยียบเบรคแบบกระทันหันหลายครั้งติดต่อกันบ้างรึเปล่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์