หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟรูปแบตขึ้นเตือนขณะขับรถตอนกลางคืน ช่วยวิเคราะห์ทีครับว่าเกิดจากอะไร  (อ่าน 2997 ครั้ง)
hamsterkung
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

png_tah@hotmail.com
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 05:11:15 pm »

เปิดไฟหน้า เปิดแอร์ วิ่งในเมืองรถติดๆ ไม่เกิน 15 นาทีเห็นผลครับ ไฟรูปแบตขึ้นเตือน แล้วไฟหน้าก้อเริ่มหลี่ลง  และรถทำท่าจะดับ
จนต้องปิดไฟหน้า ปิดแอร์ เปิดแค่ไฟหรีวิ่งครับ

ช่วยวิเคราะห์ทีคับว่าเกิดจากอะไร วิ่งในเมืองเปนประจำเครียดมาก

ขอบคุณครับ

Original Soluna กำลังจะเปลี่ยนไป...
..อ่ะตูดเป็ดมาแว้วววว
....ชิ้นต่อไปกำลังเก็บตังงงงง
hamsterkung
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 05:18:55 pm »

ผมอยู่แถวบางกะปิอะครับ มีร้านไหนแนะนำบ้าง
ตอนนั้นคิดไม่ออกเข้า บีควิค ไปเชคไดชาตมา 1 ครั้งแล้ว ช่างเอาอุปกรณ์มาจับ บอกว่าปกติ
 ??? ??? ???

Original Soluna กำลังจะเปลี่ยนไป...
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 06:46:43 pm »

เช็คไดร์ชาร์ต กับ แบตเตอรี่คับ  2 อย่างนี้ 
beer13
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:22:04 am »

เช็คไดร์ชาร์ต กับ แบตเตอรี่คับ  2 อย่างนี้ 

ไดร์ชาร์ตอาจจะเป็นที่แปลงถ้านหมด
แบตเตอรี่อาจจะเป็นที่แบตเตอรี่เสื่อมหรือขั้วสกปรกลองดูครับ

พอเพียงในสิ่งที่มี พอดีในสิ่งที่ใช้
พอเพียงและพอดีใน SOLUNA
ยามบุญมากาไก่กลายเป็นหงษ์
ยามบุญลงหงษ์เป็นกาน่าฉงน
ยามบุญมาหมาหมูกลายเป็นคน
ยามบุญหล่นคนเป็นหมาน่าอัศจรรย์
phuchit
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:22:43 am »

เข้าร้านไดนาโมครับ
MIK7752
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:19:54 pm »

ผมก็เคยเป็นไฟจะค่อยๆอ่อนลงจนสต๊าทไม่ได้ เข้าร้านไดนาโมเปลี่ยนถ่านใดชาร์ทครับ 150 บาท เปลี่ยนมา 2 ครั้งแล้วครับ
hamsterkung
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:01:06 pm »

อืมมม ok เลย ขอบคุณทุกคนครับ เด่วลองดูครับ

interspecial
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

เป็นหัวหมา ดีกว่าเป็นหางสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:57:31 pm »

ไม่รู้ จะ เข้า ข่ายเดี่ยวกันใหม นะครับ
แต่ก่อนใช้ nisan  ปกติ  ไดชาร์จข้างในจะประกอบไปด้วย ถ่านไดชาร์จ+ขดลวด+ทุ่น(คือผมเรียกไม่ถูก) ทำหน้าที่ ผลิตประจุไฟฟ้า ส่งไปยัง แบตเตอร์รี่ โดย ผ่าน คัตเอ้าท์ เป็นสะพานไฟ ถ้าเกิดมีปัญหา กับเจ้าไดชาร์จ ทำให้ไฟที่ไปหาหม้อแบตเตอร์รี่ (ไม่เข้าหม้อ) หม้อก็จะหมดไฟ โดยที่เราใช้ไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนไฟหมด  มีแต่ออก ไม่มีเข้า  แต่ผมไม่รู้นะว่า Toyo เหมือนกันใหม เพื่อเป็นประโยชน์  ลองเช็คดูก่อนคับ...

ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้อง ขอประทานโทษ ด้วยนะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์