หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยคะ ใครติดแก๊สเวลาขับแล้วเครื่องดับมั๊งคะ  (อ่าน 7445 ครั้ง)
WAN
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:47:22 pm »

อยากรู้ว่ารถติดแก๊สมาแล้ว เวลาขับเครื่องดับไปเลยคะ อาการแบบนี้ไม่รู้เป็นอะไรคะ ช่วยแนะนำหน่อยคะ

ขอบคุณคะ
JESSE JAN
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

juapong@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:42:44 pm »

ดับยังไงอ่ะครับ......แล้วติดระบบ อันหยัง ขอระเอียดอีกนิสสสส ;D

เดิมๆ......
18-cr0wn

จิตพิสัย 3

ไม่ได้เหลือ เเค่เบื่อของเก๊...

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:04:55 pm »

ไปจูนหม้อต้มได้เลยคับ

++ Stay Tuned...
++ O D ? I B ? ++
ลุงเกียรติ_
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 3

คนธรรมดา เดินดิน กินข้าวแกง

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:08:29 pm »

ไปเช็คใหม่ทั้งระบบก็ดีนะครับ.....

หากไม่มั่นใจร้านเดิมก็ลองสอบถามร้านดีๆๆ เก่งๆๆ จากเพื่อนสมาชิกดู    ว่าแต่อยู่แถวไหนครับ

.........ก็เพื่อลูกและเมีย  แค่นั้นเอง..........
...คนที่ไม่ผิด  คือคนที่ไม่ลงมือทำอะไรเลย...
Lufy

จิตพิสัย -1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:31:13 pm »

เมื่อก่อนเป็นครับ หลังจากไปจูนหายเลย
BENZ ดอนเมือง

จิตพิสัย 1

เบนซ์ 087-7148920 อยู่ดอนเมือง ไปทุกที่..ที่มีทาง

leo-4750@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:50:54 pm »

น่าจะเบาแล้วดับ ไปจูนแก๊สใหม่คับ
BirdyReds

จิตพิสัย -2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 04:51:10 pm »

จูนแก๊สใหม่ครับ

ติดตั้งแก๊ส LPG เชิญครับ www.tpautogas.com
Tae
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 10:36:15 am »

เคยวิ่งๆ อยู่พอดีเจอไฟแดงเลยปล่อยไหล แล้วเครื่องดับเฉยเลย
ลองไปล้างปีกผีเสือดู อาการหายเลยคับ
BirdyReds

จิตพิสัย -2

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 06:50:37 pm »

จูนใหม่ครับ  :)

ติดตั้งแก๊ส LPG เชิญครับ www.tpautogas.com
ต้อง

จิตพิสัย 1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 03:52:31 pm »

เช็คระบบไฟ หัวเทียน แล้วจูนใหม่น่าจะดีขึ้นครับ
kae
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 08:42:42 am »

มีอาการเหมือนกันครับ ปกติครับก้ออย่างที่บอกในนี้ให้ลองล้างปีกผีเสื้อดู
ibeeclub Busohsensen T.F.O.A CLUB
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 0

(??????????????YAKUSA STYLE by bee it coming!!!!

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 11:31:23 am »

เท่าที่เคยเป็นแบบนี้ ของบีระบบMixer
ถ้าของคุณเป็นหัวฉีด แล้วอยากจะจูนก็ไปร้าน เค้าจะต่อเข้าคอม ตั้งจูนใหม่ / แต่ถ้าเป็นแค่ระบบดูดmixer ก็ทำตามด้านล่างนี้

1ลองจูนก็หมุนปรับตรงถังแก๊สเองก็ได้ เพราะถ้าไปหาช่าง ช่างมันก็ทำแบบนี้เหมือนกัน ปรับนิด แล้วสตาร์ทลองขับ ดับอีก ช่างก็มาปรับอีก แล้วลองอีก แค่นี้แร่ะ ลองเองก็ได้ (แต่คงไม่ลองหรอก ไปหาช่างก็ได้นะ )

2แต่ถ้าลองแล้วปรับแล้วขับแล้วดับอีก ไม่ไหว ลองไปให้ช่างไล่อากาศที่หม้อน้ำ ถ้าหายก็โอเค

3แต่ถ้าไม่หายอีก....ลองให้เค้าถอดล้างลิ้นปีกผีเสื้อ แล้วลองให้ช่างสตาร์ทแล้วเร่งดู ถ้าดับอีก(สมมุตินะสมมุติ)

4ถ้าไม่หายอีก ลองดูที่สายท่อน้ำ ดูมันเสื่อมรึป่าว? รั่วมั้ย? ( ช่างเค้าจะเช็ครู้ )

**ระบบmixerของบี ไม่เคยไปทำอะไรกับหม้อต้มเลย ใช้มา2ปีเศษนิดๆ ทำแค่พวกที่บีบอกข้างบนนี่แร่ะครับก็หาย (ลองจากจูนเรื่องจุดเล็กๆดูก่อน ถ้าไม่หายก็ค่อยไล่เป็นจุดใหญ่)**
***แต่ถ้าไม่หายก็คงหม้อต้มหรือปั้มติ๊ก หรือไม่ก็เป็นที่วาล์ลของเครื่อง แต่พวกหลังๆนี่ช่างเคยบอกมา แต่ไม่เคยเป็น ลองข้างบนก่อนละกันครับ ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 11:34:33 am โดย ibeeclub Busohsensen T.F.O.A CLUB » บันทึกการเข้า

....ถึงแม้นว่าบีจะไม่ได้เข้ามาบ่อยๆ แต่ก็ไม่เคยทิ้งพวกเราโซลูน่าไปจากใจเลยนะครับ ^^....และก็ยังคงทำรถไปสู่เป้าหมายที่วางไว้ครับ!!! update: 30-04-2013
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:34:43 am »

เบาดับเหมือนกันครับ

แต่ล้างปีกผีเสื้อแล้วหายสนิดเลย

ระบบหัวฉีด

neonard_kku
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 04:22:32 pm »

- ส่วนใหย๋ดับตอนชะลอ (เหยียบคลัช/ปลดเกียร์ว่าง) แล้วปล่อยรถยิ่งจะดับ
- ปรับเซน (senxitive valve) อ่อนไป ลองสังเกตุดูตอนวิ่งแก๊สเครื่องสั่น/ดับ เลยรึเปล่า  (สังเกตุตอนรถนิ่งนะครับ)
   หากดับก็ต้องจูนใหม่ ต้องปรับทั้ง Idel & Sensitive valve แนะนำช่างทำให้ครับ
- หากไม่หายก็ต้องล้างปีกผีเสื้อตามเซียนแนะนำ เพราะเห็นหลายท่านก็เป็นกันหลังล้างแล้วหายครับ
- ถ้า 2 วิธีนี้ไม่หาย ก็ต้องกลับมาดูระบบแก๊สอีกทีครับ part/maintanance ตามระยะเวลาหรือไม่
BirdyReds

จิตพิสัย -2

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 07:36:22 pm »

ไม่ปกติครับ รีบจูนใหม่ด่วน! ช่างหลายคนจะอ้างว่าแก๊สต้องเป้นแบบนี้ แต่จริงๆไม่ใช่ครับ
ถ้าเครื่องสมบุรณ์ ตอนใช้แกสก็ต้องเนียนครับ

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=33413.0

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์