หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำอู่แถวๆงามวงศ์วานหรือใกล้เคียงด้วยครับ รถความร้อนขึ้น+ฝาสูบน่าจะโก่ง  (อ่าน 2204 ครั้ง)
Tonyod
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 10:58:35 pm »

ตามหัวข้อนะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม: รถ Soluna 2002 ไฟหยดน้ำ อาการคือขับออกจากบ้านได้ประมาณ 20 นาที ความเร็วไม่มากประมาณ 60-70 km/hr เข็มความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติ

แวะเข้าอู่ข้างทาง เขาเปิดฝาหม้อน้ำแล้วเอาสายยางเติมน้ำลงไปเลย แล้วก็ติดเครื่อง เร่งเครื่อง สักพักบอกผมว่าฝาสูบน่าจะโก่งแล้ว เพราะมีน้ำปนออกมาทางท่อไอเสีย (เรียกผมไปดู) ไม่รู้ว่าวิธีการของช่างเป็นต้นเหตุให้ฝาสูบโก่งหรือเปล่า เพราะเพิ่งหาข้อมูลจากในเน็ตเมื่อกี๊ เขาว่าไม่ควรเติมน้ำลงในหม้อน้ำตอนเครื่องร้อนจัด จะทำให้ฝาสูบโก่งได้

ตอนอยู่ที่อู่ ผมก็โทรคุยกับเพื่อนที่เคยเจอปัญหารถความร้อนขึ้นมาก่อน เพื่อนบอกว่าค่อยๆขับกลับมาบ้านแล้วหาอู่แถวบ้านที่ไว้ใจได้ดีกว่า ตอนขับออกจากอู่กลับบ้าน ปรากฏว่าเข็มความร้อนขึ้นสูงกว่าเดิมอีก คืออีกนิดเดียวก็จะถึง H แล้ว (เดิมก่อนเข้าอู่ เข็มมันจะนิ่งๆอยู่ประมาณตรงกลางระหว่างระดับความร้อนปกติ กับตัว H)

ปัญหาของผมตอนนี้คือ ไม่รู้จะเอาเข้าอู่ไหนครับ เพราะขับคันนี้มาเกือบ 8 ปี (ซื้อมือสอง) ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องเครื่องยนต์เลย

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล. ผมสงสัยด้วยว่า การที่ผมไปเปลี่ยนถ่ายน้ำในหม้อน้ำที่ปั๊มแห่งหนึ่งมาเมื่อสัปดาห์ก่อน อาจมีส่วนที่ทำให้เกิดปัญหาในระบบหม้อน้ำ จนทำให้ความร้อนขึ้น ตอนนี้ในหม้อพักน้ำมีตะกอนอะไรไม่รู้ครับ เต็มไปหมด
thanaphon_tik
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 2

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 08:51:26 am »

8) อู่ช่างทิดครับ... ฝีมือสุดยอด
 งามวงศ์วาน 085-111-1212

โชคดีครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์