หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ๆรอบเครื่องขึ้นสูงไม่ยอมลง ไม่เข้าใจจริงๆครับ  (อ่าน 5417 ครั้ง)
โย
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

gunners_champ@hotmail.cok
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:17:22 pm »

รถผม หยดนำ้ออโต้ปี2001อยู่ๆรอบเครื่องขึ้นสูงไม่ยอมลง ไม่เข้าใจจริงๆครับ สตาร์ทตอนเช้า1500 ก็พอเข้าใจ พอขับไปๆเครื่องร้อนอยู่ที่1100 จากที่เคยตำ่กว่านี้ แถมยังไม่ยอมลงด้วย แถมเวลาใส่เกียรร์ N รอบก็ขึ้นไปอีกที่1500 รอบมันสูงไปใช่ไหม เวลาใส่เกียร์Dกระตุกหัวทิ่มเลย ทำไงดี
I3eeI2
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:24:38 pm »

ก่อนมีอาการ ได้ทำอะไรมาก่อนหรือป่าว
โย
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:56:39 pm »

ก็ขับปกตินะครับ ไม่ได้ทำอะไร ::)
 มีก็แต่เปลี่ยนใส่ปลายท่อใหม่เท่านั้นเอง มันจะเกี่ยวด้วยไหมครับ
watJZ

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:10:12 pm »

ถ้ารถยังวิ่งดีอยู่   น่าจะเป็นปัญหาที่ระบบเดินเบา   ...........   ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ    8)

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=28812.0

Service  Engineer
I3eeI2

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:16:13 pm »

ลองเช็คระบบ ตั้งแต่สายคันแร่งเลยครับว่าเหยียบไปแล้วเวลาปล่อยคืนตัวปกติหรือป่าว ขดสปริงอาจหย่อน หรือตัวตั้งรอบยันใว้สูง ระบบไฟก็มีส่วนครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:25:04 pm »

ลองถอดขั้วแบตออกสัก10นาที  แล้วใส่เข้าไปใหม่ดูว่าหายรึเปล่า
Best2913
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 06:44:23 pm »

ลองถอดลิ้นปีกผีเสื้อมาล้างดูครับ ผมเคยเจออาการคล้ายๆแบบนี้ลองถอดล้างดูก็หายเลย ลองดูครับ :)

โย
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:11:26 pm »

ลองถอดขั้วแบตดูแล้วครับ ผลปรากฏว่าดีขึ้นนะครับ แต่ก็ยังไม่รู้ว่าที่สุดแล้วจะเป็นยังไง ต้องรอดูอีกซักพักครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
โย
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:20:55 am »

เช้านึ้ขับรถไปทำงาน อาการเดิมก็กลับมาอีกแล้วครับ เซ็งเลยครับ เดี๋ยวคงต้องลองวิธีอื่นแล้วครับ

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 10:32:37 am »

เช้านึ้ขับรถไปทำงาน อาการเดิมก็กลับมาอีกแล้วครับ เซ็งเลยครับ เดี๋ยวคงต้องลองวิธีอื่นแล้วครับ

ถ้าไม่หายถอดชุดลิ้นปีกมาล้างเลยคับ  บางทีแกนชดเชยมันอาจจะฝืด  รอบเลยค้างคับ
sathita
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:20:02 pm »

ถ้าลองแล้วไม่ดีขึ้นให้ลองตรวจสอบสายแวคคั่มดูครับว่ามีแตกหรือหลุดหรือเปล่าที่ต่อกับชุดท่อไอดีทั้งหมด น่าจะมีอากาศรั่วเข้าไปได้โดยไม่ผ่านชุดปีกผีเสื้อรอบเครื่องมันถึงได้
สูงขึ้นเอง ลองดูครับ (ตรวจทุกเส้นนะครับ)
โย
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 09:34:14 am »

พิ่มเติมอีกนิดครับ ผมสังเกตว่ารอบเครื่องตอนขับ มันจะดีดขึ้นไปอีกตอนที่เบรคชะลอรถ จนเกือบจะหยุดนิ่งครับ
Tomwhiteshek
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

Bangna-Samutprakan Zone ต้อม 081-845-1904

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:52:00 pm »

เป็นอาการเดียวกับผมเลย  ผมไปเปลี่ยนปลายท่อมามันก็เป็นแบบนี้เหมือนกันเลย   ยังหาวิธีแก้ไม่เจอเลย  ใครพอจะรู้ช่วยบอกที

sathita
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 08:38:42 pm »

เวลาเหยียบเบรคมีเสียงลมดังฟี้ๆหรือเปล่าครับถ้ามีก็น่าจะซีลหม้อลมเบรครั่วจึงทำให้อากาศจาก???ายนอกเข้าสู่เครื่องยนต์โดยไม่ผ่านลิ้นปีกผีเสื้อทำให้รอบเครื่องสูงขึ้นได้เหมือนกัน (ซีลระหว่างแม่ปั๊มเบรคกับหม้อลมเบรค) ถ้าลองติดเครื่องเดินเบาอยู่กับที่แล้วลองเหยียบเบรคดูว่ามันจะมีอาการรอบเครื่องสูงขึ้นหรือเปล่า ถ้ามีก็น่าจะใช่
ลองดูครับ เท่าที่นึกออกนอกจากสายแวคคั่มรั่ว ขอให้เจอสาเหตุเร็วๆครับ และอย่าลืมมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังด้วยนะครับ
จากประสบการณ์อันเล็กน้อย หวังว่าจะพอจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆในคลับได้บ้าง
anek44
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 09:34:53 pm »

ลองทำตามนี้ดูครับ
1. ล้างทำความสะอาดลิ้บปีกผีเสื้อ และมอเตอร์รอบเดินเบา
2. รีเซต ecu โดยการถอดขั้วแบตออกซัก 10 นาที เหมือนที่คุณ BANK_TEIN แนะนำครับ
3. ต่อขั้วแบตกลับ ตั้งรอบเดินเบาจนได้รอบปกติครับ
4. รีเซต ecu อีกครั้งครับ โดยการถอดขั้วแบตออก
5. ต่อขั้วแบตกลับ วิ่งน้ำมันอย่างน้อย 30 โล ให้ ecu ได้เรียนรู้ค่า จากนั้น ก้อวิ่งแก๊ส ตามปกติได้ครับ
   ผมสังเกตอยู่ถ้าเราไปยุ่งกับท่อ สายคันเร่ง มันจะเริ่มมีอาการนี้ให้เห็นครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์