หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ ใครมี ECU Soluna เครื่อง 5A Auto เก็บไว้ไม่ได้ใช้บ้างเปล่าครับ  (อ่าน 7577 ครั้ง)
จอมยุทธ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 05:55:41 pm »

รบกวนหน่อยครบ   รถผมสตาร์ทไม่ติดทั้งน้ำมัน และ Gas
กำลังสงสัย ว่า ECU จะมีปัญหา มีใครมีเก็บไว้ไม่ได้ใช้ ผมรบกวนขอซื้อต่อครับ จะเอามาลองดูครับ
Soluna เครื่อง 5A Auto ครับ  รหัสบนกล่อง 89660-0A040

ขอบคุณครับ
soluna_x
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 3

081-8567600

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 03:15:07 pm »

มี 89660-0A010 ได้มั๊ยครับ

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล อาจหวั่นไหวและล้มลง
หนึ่งก้าวที่มั่นคง แม้จะสั้นแต่มั่นใจ
จอมยุทธ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 05:44:33 pm »

มี 89660-0A010 ได้มั๊ยครับ

มันไม่เป๊ะน่ะสิครับ กลัวใส่กันไม่ได้
rong auto
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 03:31:23 pm »

ลองเช็คดูฟิวส์ EFI หรือยังครับ , ปั๊มติกทำงานมั้ย , จานจ่ายมีไฟออกหัวเทียนมั้ย , สุดท้ายผมเคยเจอมากับตัวเองคือ สวิทย์แก๊สเสีย , มีอีกอย่างตัวรีโมทกันขโมย ถ้าเสียก็สตาร์ทไม่ติดเหมือนกันครับ
จอมยุทธ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 08:19:14 pm »

ลองเช็คดูฟิวส์ EFI หรือยังครับ , ปั๊มติกทำงานมั้ย , จานจ่ายมีไฟออกหัวเทียนมั้ย , สุดท้ายผมเคยเจอมากับตัวเองคือ สวิทย์แก๊สเสีย , มีอีกอย่างตัวรีโมทกันขโมย ถ้าเสียก็สตาร์ทไม่ติดเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ลองดู Fuse EFI แล้ว ไม่ขาดครับ
ปั๊มติ๊กทำงานครับ ทั้งน้ำมันและ Gas สตาร์ทแล้วไม่ติดทั้งคู่ครับ
จานจ่าย ผมลองถอดปลั๊กหัวเทียนมาเสียบหัวเทียนเก่าข้างนอก แล้วเอาแตะกับเครื่อง เวลาสตาร์ท มีไฟครับ
สวิทช์ Gas เป็นหัวฉีด ไม่เสียครับ ลองตัดระบบ Gas ออกแล้วต่อสายหัวฉีดกลับแล้ว
รีโมทกันขโมย มันไปตัดสัญญาณ IG จาก Switch กุญแจครับ ถ้ามันเสีย เวลาสตาร์ทจะเงียบครับ

เพิ่มเติมครับ บิดกุญแจไป ON ไฟ Check Engine ขึ้นโชว์ปกติครับ
เวลาสตาร์ท เครื่องหมุนเร็วปกติครับ ไม่น่าใช่ Battery ลองเอา Battery จากอีกคันลองสลับแล้ว
วัดกำลังอัดกระบอกสูบ ได้ประมาณ 14.5 Bar ทั้ง 4 สูบ คิดว่าไม่ใช่วาล์วยัน

ด้วยเหตุนี้เลยสงสัย ECU ครับ
rong auto
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 09:47:26 am »

ขอบคุณครับ

ลองดู Fuse EFI แล้ว ไม่ขาดครับ
ปั๊มติ๊กทำงานครับ ทั้งน้ำมันและ Gas สตาร์ทแล้วไม่ติดทั้งคู่ครับ
จานจ่าย ผมลองถอดปลั๊กหัวเทียนมาเสียบหัวเทียนเก่าข้างนอก แล้วเอาแตะกับเครื่อง เวลาสตาร์ท มีไฟครับ
สวิทช์ Gas เป็นหัวฉีด ไม่เสียครับ ลองตัดระบบ Gas ออกแล้วต่อสายหัวฉีดกลับแล้ว
รีโมทกันขโมย มันไปตัดสัญญาณ IG จาก Switch กุญแจครับ ถ้ามันเสีย เวลาสตาร์ทจะเงียบครับ

เพิ่มเติมครับ บิดกุญแจไป ON ไฟ Check Engine ขึ้นโชว์ปกติครับ
เวลาสตาร์ท เครื่องหมุนเร็วปกติครับ ไม่น่าใช่ Battery ลองเอา Battery จากอีกคันลองสลับแล้ว
วัดกำลังอัดกระบอกสูบ ได้ประมาณ 14.5 Bar ทั้ง 4 สูบ คิดว่าไม่ใช่วาล์วยัน

เช็คละเอียดแบบนี้แล้ว กล่องก็น่าสงสัยที่สุด ไม่รู้ว่าได้ลองแกะกล่องดู???ายในบ้างหรือยังครับ บางที่พวกตัวซี???ายในกล่องอาจจะเสีย ของผมเคยเจอตัวซีไหม้ครับ
จอมยุทธ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 10:36:50 am »

ขอบคุณครับ

เช็คละเอียดแบบนี้แล้ว กล่องก็น่าสงสัยที่สุด ไม่รู้ว่าได้ลองแกะกล่องดู???ายในบ้างหรือยังครับ บางที่พวกตัวซี???ายในกล่องอาจจะเสีย ของผมเคยเจอตัวซีไหม้ครับ

กล่อง ecu รื้อมาดูแล้วครับ ตัว C กระป๋อง 2 ตัว ลองเปลี่ยนแล้วครับ ไม่พบรอยไหม้เลย ส???าพค่อนข้างสวยครับ
soluna_x

จิตพิสัย 3

081-8567600

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 12:22:23 pm »

รีเลย์ efi ในกล่องฟิวส์ห้องเครื่องดูหรือยังครับ

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล อาจหวั่นไหวและล้มลง
หนึ่งก้าวที่มั่นคง แม้จะสั้นแต่มั่นใจ
จอมยุทธ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 02:26:25 pm »

รีเลย์ efi ในกล่องฟิวส์ห้องเครื่องดูหรือยังครับ

เช็ตแล้วครับ Relay ไม่เสีย มีไฟไปถึง ECU ครับ
soluna_x

จิตพิสัย 3

081-8567600

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 06:28:09 pm »

เช็ตแล้วครับ Relay ไม่เสีย มีไฟไปถึง ECU ครับ
บิดกุญแจสตาร์ทมีเสียงไดฯสตาร์ททำงานมั๊ยครับหรือว่าเงียบกริบเลย

จอมยุทธ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:39:35 pm »

บิดกุญแจสตาร์ทมีเสียงไดฯสตาร์ททำงานมั๊ยครับหรือว่าเงียบกริบเลย

ไม่เงียบครับ เครื่องหมุน ปกติครับ
วันนี้ลองยกรางหัวฉีด ออกจากท่อร่วมไอดี ปรากฏว่า น้ำมันฉีด ปกติ ทุกหัว
อีกทั้งยังหา ECU มาลองไม่ได้ เลยลองรื้อ จายจ่ายดู พบว่า condenser เสื่อมส???าพ
อาจจะเป็นสาเหตุก็ได้ พรุ่งนี้จะลองซื้อมาเปลี่ยนดูครับ ไม่รู้แถวบ้านจะมีขายหรือเปล่า

* S__11100169.jpg (306.71 KB, 1478x1108 - ดู 770 ครั้ง.)

* S__11100170.jpg (190.65 KB, 1478x1108 - ดู 725 ครั้ง.)
จอมยุทธ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 11:27:40 am »

Update ครับ
เปลี่ยน condenser จานจ่ายไปแล้ว อาการยังคงเหมือนเดิม
คงต้องรอหา ECU มาลองเปลี่ยนครับ  ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
aekshow
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 10:01:13 pm »

เปิดฝาวาวล์ ดูสายพานทามมิ้ง ว่ามาร์ตรงมั๊ยครับ  เผื่อมันข้ามฟัน สู้ๆ ครับ
soluna_x

จิตพิสัย 3

081-8567600

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 01:55:34 pm »

ตอนนี้เป็นไงครับ ใช้ได้หรือยัง ถ้าใช้ได้แล้วช่วยแชร์ด้วยครับว่าเป็นอะไร

tapo

จิตพิสัย 5

Lopburi Zone 081-8534197 เด ครับผม

818534197 deja1968@gmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 04:14:58 pm »

ขอให้กลับมาปกติเหมือนเดิม เป็นกำลังใจให้นะครับ 

ความหวังลุกโชนขึ้นได้ด้วยประกายแห่งการหนุนน้ำใจ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์