หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: soluna มีเสียงผิดปกติตอนออกตัวและเบรกครับ ช่วยด้วย !!  (อ่าน 5457 ครั้ง)
pkk_udom
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 08:30:46 pm »

สวัสดีครับ
soluna หยดน้ำ 1.5E  เกียร์ ธรรมดา ครับ

อาการผิดปกติ  ดังนี้

1.มีอาการกระตุกดัง  ปึกๆๆๆ  เวลาออกตัวด้วยเกียร์ 1  (ลองออกตัวเกียร์ 2 ไม่ดังครับ)
มันกระตุกเสียงค่อนข้างดัง  เหมือนติดเบรกมือประมาณนั้น (แต่ผมไม่ได้เบรกมือไว้นะครับ)  รู้สึกว่าเป็นที่ล้อด้านซ้ายครับ

ตอนแรกผมคิดว่าเหยียบอะไร  หรือขูดอะไรเข้าแล้ว แต่ไม่ใช่  ล้อมันกระตุกแปลกๆ ครับ

2. มีอาการกระตุกเหมือนเดิม  แต่เป็นตอนเบรกที่รถเกือบหยุดสนิทครับ  ดัง ปึกๆๆๆ  เหมือนตอนออกตัวดังข้อ 1 ที่กล่าวมา
ทำให้ผมรู้สึกกังวลว่ามันเกิดจากอะไร  ต้องรีบแก้ไขหรือไม่  ปล่อยไว้นานเป็นอะไรมั๊ย

(ผมเดินทางกลับมาถึงบ้าน  ผมก็เลยลองออกตัวด้วยเกียร์ 1 อีกครั้ง  แต่ไม่มีอาการกระตุกแล้วครับ  ลองไปลองมา  เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง
แต่เวลาตั้งใจลองมักไม่เป็น  ก็เลยแปลกๆ)

มันจะเกี่ยวกับอะไรครับ  เพลา  เบรก  คัช  เกียร์  ช่วยหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 08:54:32 pm »

อาการนี้ แบบนี้เท่าที่เคยเป็นนะคับ  ออกตัว มันจะดังกึก  เวลาเบรคมันก็จะดังกึก   เวลาใดที่มีแรงเฉื่อยไปด้านหน้า หรือด้านหลัง มันก็จะดังเกือบทุกครั้งเป็นจังหวะ  อาจจะไม่ดังทุกครั้ง     

วิธีที่ผมแก้หาย ก็คือ ไปที่ร้านช่วงล่าง แล้วให้เค้าขันย้ำน๊อตทุกตัวที่เป็นน๊อตของช่วงล่าง เพราะบางครั้งมันเกิดการคลายตัวคับ มันก็เลยเกินเสียงดังกล่าวขึ้น   ยังไงก็แล้วแต่ ลองทำตามที่ผมบอกก่อนนะคับ เพราะไม่เสียเงิน  ถ้าไม่หายค่อยแก้โดยวิธีอื่นคับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2009, 10:55:38 pm โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
ลุงเบียร์
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 2

ลุงเบียร์แซ่บ แซ่บ

motoki@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 10:36:35 pm »

ของผมก็ดังนะเวลาเหยียบเบรคอ่ะคับ เป็นตอนขยับรถเดินหน้าหรือถอยหลังอ่ะคับ
แบบนี้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่จะหายมั๊ย......

pkk_udom
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 11:13:46 am »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
มันไม่ใช่เสียงดัง กึกๆๆๆ อย่างเดียว
แต่มันเหมือนติดเบรกน่ะครับ อืดๆ กระตุกๆ

เป็นไรน๊อ ????

ยังไม่มีเวลาไปเช็คเลยครับ ทำงานเลิกค่ำทุกวันเลย

ใครรู้ว่าสาเหตุคืออะไร ช่วยแสดงความเห็นเพิ่มเติมด้วยนะครับ
เผื่อจะได้ไปคุยกับช่างได้ครับ

AL-50Girl
จงมองทุกสิ่งในเชิงบวกเสมอ
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 20

Hello my friend Soluna-Club.

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 04:05:06 pm »

ของผมก็ดังนะเวลาเหยียบเบรคอ่ะคับ เป็นตอนขยับรถเดินหน้าหรือถอยหลังอ่ะคับ
แบบนี้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่จะหายมั๊ย......

พี่เบียร์มองดูก็ได้ว่าผ้าเบรคจะหมดเปล่า หรือพอมีเงินเหลือ ลองเปลี่ยนยี่ห้อดีๆ ไปเลยจ้า หายดังแน่
แต่จะดังตอนล้างรถเท่านั้นมั้งคะ

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
ลุงเบียร์

จิตพิสัย 2

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 05:04:08 pm »

พี่เบียร์มองดูก็ได้ว่าผ้าเบรคจะหมดเปล่า หรือพอมีเงินเหลือ ลองเปลี่ยนยี่ห้อดีๆ ไปเลยจ้า หายดังแน่
แต่จะดังตอนล้างรถเท่านั้นมั้งคะ
ตอนเปียกก็ดังแห้งก็ดัง แต่วิ่งเร็วๆแร้วเบรคไม่ดังจร้า ดังเฉพาะเวลาขยับ ขยับๆๆๆ ;D

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 05:06:02 pm »

ถ้าผ้าเบรคหมด เวลาวิ่ง เบาๆ จะมีเสียง เหมือนหนูร้องไม่ใช่หรอ  จี๊ดดดดๆๆๆๆๆๆ
ลุงเบียร์

จิตพิสัย 2

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 05:10:55 pm »

ถ้าผ้าเบรคหมด เวลาวิ่ง เบาๆ จะมีเสียง เหมือนหนูร้องไม่ใช่หรอ  จี๊ดดดดๆๆๆๆๆๆ
ช่ายคับถ้าหมดจะเหมือนเสียงเหล็กกับเหล็กสีกัน..ครืดๆฟืดๆจิ๊ดๆ :D

pkk_udom
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 09:58:46 pm »

จากอาการที่ผมตั้งกระทู้นั้น.....

มันเป็นวันนั้นวันเดียวครับ

วันอื่นมันไม่ดังกึกๆๆ แล้ว  และก็ไม่กระตุกแล้วเช่นกัน

ผมเลยสงสัยว่า  จะเกี่ยวกับการล้างรถหรือเปล่าครับ

ซึ่งก่อนวันที่มันจะมีอาการดัง  ผมล้างรถ และฉีดน้ำไปที่ล้อครับ (ซึ่งปกติไม่เคยฉีดที่ล้อแบบอัดเข้าไป ฉีดแต่เผินๆ)

เป็นไปได้มั๊ยว่าเป็นที่ฉีดน้ำ ซึ่งอาจทำให้มีน้ำ  เศษดิน ทราย หรือสนิม เกิดขึ้น (แต่ไม่น่าจะเป็นสนิมน๊า)

joke2525
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

รถไม่สวย รถไม่แรง รถไม่แพง แต่รถเงา

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 11:36:08 am »

ลูกปื่นเพลาขับป่าวครับลองเช็คดูครับ

vongdk01
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 05:24:08 pm »

รถผมมันมีเสียดังกึกๆ ทุกครั้งที่แตะเบรกเบาๆเพื่อชลอ แต่ถ้าเหยีบเบรกแรงๆมันจะไม่เป็นครับ ตอนนึ้เปลี่ยนผ้าเบรกมามันก็ยังมีเสียงอยู่ แต่เสียงเบาลงเท่านั้นเอง ช่วยวิเคราะหสาเหตุด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์