หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ ต่อ engine start  (อ่าน 10853 ครั้ง)
TaiMuFc
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

ต่าย : Manchester United

tai_manchester-united@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:50:10 pm »

ความคิดผมนะครับ ประเด็นที่เราต้องการทำ engine start เพื่อที่ว่ากรณีรถวิ่งๆไปแล้วเครื่องยนต์ดับหรือออกตัวดับขณะมีรถตามมาติดๆเพื่อที่จะ start ได้เลย

โดยที่เราไม่ต้องใส่เกียร์ว่าง(N) หรือต้องเหยียบเบรคหยุดรถก่อน start ครับ

ถ้าเป็นถึงต้องหยุดรถหรือใส่เกียร์ว่างผมคิดว่าใช้กุณแจก็มีค่าเท่ากัน

ปล.ขณะฉุกเฉินเราต้องสามารถทำอะไรได้เร็วขึ้นครับเช่น ขณะที่เรากลับรถแล้วรถเราเกิดดับและรถที่วิ่งมาทางตรงด้วยความเร็วเขาไม่รู้แน่ๆว่าตอนนั้นรถเราเกิดดับอยู่ จุดนี้แหล่ะครับที่เราสามรถกดปุ่ม engine start (โดยที่ไม่ต้องอยู่เกียร์ว่างหรือหยุดรถ) ไปต่อได้เลย เหตุการไวมากๆครับช่วงเวลาแบบนี้
คิดกันเป็นเสี้ยววินาที

ย้ำนะครับความคิดส่วนตัวของผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2011, 12:56:36 am โดย TaiMuFc » บันทึกการเข้า

รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
anek44
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:33:33 am »

ขอบคุณมากครับ สำหรับไอเดีย ตอนนี้กำลังคิดวงจรครับ มีอะไรให้ทำหนุกๆอีกแล้ว :)
anek44

จิตพิสัย 12

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:58:17 am »

ลองดูตัวอย่างใน youtube ก็ได้ครับ มีหลายแบบมากครับ แล้วแต่ความชอบและงบประมาณ ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=iTDHLUd_lls&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=TtUTmoi8QWs&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=wDu-jvDdbZs

madeaw
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:26:53 am »

ความคิดผมนะครับ ประเด็นที่เราต้องการทำ engine start เพื่อที่ว่ากรณีรถวิ่งๆไปแล้วเครื่องยนต์ดับหรือออกตัวดับขณะมีรถตามมาติดๆเพื่อที่จะ start ได้เลย

โดยที่เราไม่ต้องใส่เกียร์ว่าง(N) หรือต้องเหยียบเบรคหยุดรถก่อน start ครับ

ถ้าเป็นถึงต้องหยุดรถหรือใส่เกียร์ว่างผมคิดว่าใช้กุณแจก็มีค่าเท่ากัน

ปล.ขณะฉุกเฉินเราต้องสามารถทำอะไรได้เร็วขึ้นครับเช่น ขณะที่เรากลับรถแล้วรถเราเกิดดับและรถที่วิ่งมาทางตรงด้วยความเร็วเขาไม่รู้แน่ๆว่าตอนนั้นรถเราเกิดดับอยู่ จุดนี้แหล่ะครับที่เราสามรถกดปุ่ม engine start (โดยที่ไม่ต้องอยู่เกียร์ว่างหรือหยุดรถ) ไปต่อได้เลย เหตุการไวมากๆครับช่วงเวลาแบบนี้
คิดกันเป็นเสี้ยววินาที

ย้ำนะครับความคิดส่วนตัวของผมครับ

]
madeaw
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:37:30 am »

ผมว่านะถ้ารถเป็นเกียร์ธรรมดาติดไว้ก็ดีนะเผื่อเกิดว่าวันดีคืนดีรถมันดับเอาดื้อๆเราก็แค่เหยียบครัชโดยไม่ต้องปลดเกียร์แล้วกดปุ่มสตาร์ทเราก็ไปได้เลยแต่เกียร์ออโต้มันไม่มีครัชไว้เหยียบมันจึงป้องกันไว้ให้ก่อนครับออโตมันไม่ค่อยดับง่ายๆไม่เหมือนเกียร์ธรรมดา

]
TaiMuFc
**

จิตพิสัย 0

ต่าย : Manchester United

tai_manchester-united@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:28:54 pm »

ผมว่านะถ้ารถเป็นเกียร์ธรรมดาติดไว้ก็ดีนะเผื่อเกิดว่าวันดีคืนดีรถมันดับเอาดื้อๆเราก็แค่เหยียบครัชโดยไม่ต้องปลดเกียร์แล้วกดปุ่มสตาร์ทเราก็ไปได้เลยแต่เกียร์ออโต้มันไม่มีครัชไว้เหยียบมันจึงป้องกันไว้ให้ก่อนครับออโตมันไม่ค่อยดับง่ายๆไม่เหมือนเกียร์ธรรมดา

ขอบคุณครับผม กำลังจะจัดสักชุดแล้วครับ

รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
madeaw
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 02:36:55 pm »

ในเว็ป moo-shoprace.com มีหลายแบบให้เลือกครับไม่ได้รู้จักกับเจ้าของหรอกครับบอกไว้ให้เป็นทางเลือกครับ

]
offspark
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 06:59:44 pm »

จริงแล้วไม่ต้องใช้ รีเลย์อะไรเพิ่มเลย แค่ต่อพ่วงกับสวิทช์เดิม แค่นั้นเอง

1x0=0
madeaw
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 10:58:39 am »

ใช่แล้วครับต่อตรงเข้าสวิตเลยก็ได้ครับแค่สายไฟ 2-3 เส้นเอง แต่เราต่อรีเลย์เพิ่มเพื่อยืดอายุการทำงานของปุ่มสตาร์ทและเผื่อระบบวงจรมีปัญหารีเลย์มันจะตัดการทำงานป้องกันอันตรายจากไฟช็อตนะครับ กันไว้ดีกว่าแก้นะครับ

]
anek44

จิตพิสัย 12

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 09:41:52 pm »

จัดมาแล้วครับตามรูป

* Photo0626.jpg (672.63 KB, 1600x1200 - ดู 500 ครั้ง.)
krit

จิตพิสัย 0

กฤษฏ์ NONTHABURI ZONE 086 - 999 - 3797

mrparid@hotmail.com
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 01:15:37 pm »

สวยงามจริง ๆ

madeaw
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 04:44:33 pm »

สวยดีครับ engine start - stop

]
anek44

จิตพิสัย 12

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:11:59 am »

สวยงามจริง ๆ

สวยดีครับ engine start - stop

ขอบคุณครับ ก็มันคือสวิตซ์ตู้กดน้ำนี่หล่ะครับ  :) แกะออกมาปริ้นตัวหนังสือใส่เอา ดูแบบใน youtube อ่ะครับ
   ผมทำเสร็จแล้วใช้ได้เลยครับ ตามกระทู้ด้านล่างครับ

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=30758.0
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 02:14:47 am »

เจ๋งเลยคับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์