หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หยดน้ำ ปี 01 จะเติม E 85 ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3281 ครั้ง)
sangartid
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:51:54 am »

รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ คือว่า ..
รถผม toyota soluna ท้ายหยดน้ำ ปี 01 ผมจะเติม E 85 เลยจะได้ใหม? จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ที่ถามนี้คือจะเต็มE85 ไปก่อน แล้วค่อยไปเปลี่ยนสายนืำมัน + ไส่กล่องจูน E 85  ทีหลังนะครับ

ถาม...

. เติมE85 เลยได้ใหม แล้วจะมีผลดี ผลเสีย อย่างไร

ท่านไดมีความคิดเห็นเพิ่มเติม แนะนำเลยครับ ไม่ติดแก๊สน่ะครับ

Toyota Soluna 1.5 GLI
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:59:11 am »

โทรไปถามคนนี้ดีกว่าคับ  

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=56242.0

084-5566724 

Lek_wuttisak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 1

พ่อยังรักและคิดถึงแพรวตลอดเวลานะ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:01:59 am »

รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ คือว่า ..
รถผม toyota soluna ท้ายหยดน้ำ ปี 01 ผมจะเติม E 85 เลยจะได้ใหม? จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ที่ถามนี้คือจะเต็มE85 ไปก่อน แล้วค่อยไปเปลี่ยนสายนืำมัน + ไส่กล่องจูน E 85  ทีหลังนะครับ

ถาม...

. เติมE85 เลยได้ใหม แล้วจะมีผลดี ผลเสีย อย่างไร

ท่านไดมีความคิดเห็นเพิ่มเติม แนะนำเลยครับ ไม่ติดแก๊สน่ะครับ

ถ้าถามผมนะ ผมแนะนำให้เปลี่ยนอุปกรณ์ก่อนดีกว่าครับ อย่างน้อยก็พวกสายน้ำมัน หรือหัวฉีดอ่ะครับอย่างน้อยก็ช่วยให้เราเพิ่มความสบายใจได้ในระดับนึงนะครับ

yakuza_in
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 12:10:41 am »

ผมมุมส้มปี97 เติมโดยไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย  ที่ลองขับๆดู ไหลได้ดีกว่าโซฮอลครับ

ให้ เหตุผลง่าย ออกซิเจนมีในแอลกอฮอลเยอะ   E85 มีแอลกอฮอลเยอะ 85% ได้

รถต้องใช้ออกซิเจนเพื่อจุดระเบิด แต่ในอากาศมีออกซิเจนอยู่เพียงน้อยนิด ไม่ถึง10%

พอใช้ E85 ก็เหมือนยิงไนตรัสดีๆ นี้เอง

ลืมบอกข้อเสีย ตามความรู้สึกเหมือนต้องรอให้ถึงอุณถูมิทำงานของเครื่องยนต์ก่อน ไม่งั้น เหมือนมันสะดุด เร่งไม่ขึ้นช่วงรอบก่อน 2000  พอเครื่องร้อนก็ไม่เป็นไรเหละ
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 12:19:39 am »

ผมมุมส้มปี97 เติมโดยไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย  ที่ลองขับๆดู ไหลได้ดีกว่าโซฮอลครับ

ให้ เหตุผลง่าย ออกซิเจนมีในแอลกอฮอลเยอะ   E85 มีแอลกอฮอลเยอะ 85% ได้

รถต้องใช้ออกซิเจนเพื่อจุดระเบิด แต่ในอากาศมีออกซิเจนอยู่เพียงน้อยนิด ไม่ถึง10%

พอใช้ E85 ก็เหมือนยิงไนตรัสดีๆ นี้เอง

ลืมบอกข้อเสีย ตามความรู้สึกเหมือนต้องรอให้ถึงอุณถูมิทำงานของเครื่องยนต์ก่อน ไม่งั้น เหมือนมันสะดุด เร่งไม่ขึ้นช่วงรอบก่อน 2000  พอเครื่องร้อนก็ไม่เป็นไรเหละ

อาการนี้ มันจ่ายน้ำมันไม่ทันคับ   เพราะ E85 ต้องฉีดเนื้อน้ำมันมากกว่า น้ำมันปกติคับ   ถ้ายังใช้หัวฉีดเดิมอยู่ มันก็มีอาการสะดุด เหมือน จ่ายน้ำมันไม่ต่อเนื่องคับ    และ ท่อยางเก่า จะเปื่อยไวคับ
Api
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

Line id : Arikoko_momoyaze

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 12:52:37 am »

ส่วนตัวผมว่าถ้าเครื่องเดิมๆ เติมE20 ไปก่อนดีกว่าคับ เพราะปกติตอนนี้ผมก้เติมอยู่(หยดน้ำปี2000)ไม่มีปัญหาอะไร
นอกจากถ้าวิ่งเร็วๆสัก 120 km/h อาจมีสะดุดบ้างเล็กน้อย
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 02:17:13 am »

ระวัง น้ำมัน มันกัดท่อยาง จนเปื่อยนะคับ ผมเปื่อยมาแล้ว  ทางที่ดีไปเปลี่ยนท่อให้รองรับแอลกอฮอล ก่อนจะดีกว่า
Api
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

Line id : Arikoko_momoyaze

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 02:38:30 am »

ระวัง น้ำมัน มันกัดท่อยาง จนเปื่อยนะคับ ผมเปื่อยมาแล้ว  ทางที่ดีไปเปลี่ยนท่อให้รองรับแอลกอฮอล ก่อนจะดีกว่า

อ้อคับพี่แบงค์ ผมก็ว่าจะไปเปลี่ยนใช้ชุดคิทเซ็ต New Altis E85 ของทางคุณกิจอยู่อะคับ เพื่อความแน่นอนจะใด้ใช้อย่างสบายใจ
sangartid
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 10:01:05 am »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ เดี๋ยวจะเปลี่ยนเป็นหัวฉีด jvvti + E85 ของคุณกิตคับ ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะมาแชร์คับ

Toyota Soluna 1.5 GLI
rangson
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 03:29:04 pm »

ของผม มุมส้มปี 97 หัวฉีด j vvti ออโต้ 3 เีกียร์ ติด e 85 มาปีนึงละครับ  1ปีที่ผ่านมามีสายหัวเทียนเสียไปเส้นนึง ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า (แต่อายุมันและส???าพมันก็น่าจะพังมาก่อนติด e85แล้ว)     
จนถึงวันนี้รถผมยังวิ่งไปปกติดีทุกอย่างครับ  ถามว่าประหยัดไหม อัตราการกินน้ำมัน ไม่แตกต่างครับจากเดิมเท่าไหร่ครับอาจจะกินกว่านิดนึง  แต่ถามว่าประหยัดไหม  ประหยัดครับ ราคามันถูกกว่ากันเท่าไหร่ก็รู้กันอยู่ครับ  วิ่งดีไหมอันนี้ต้องลองเอาเองคนที่ติด e 85 แล้วรู้สึกไงไม่รู้ แต่ผมดีครับ  3 เกียร์รถผม160 สบาย  สบาย  +++ยังต่อได้อีก      ผมไม่มีส่วนได้เสียกับผู้รับติดกล่องหรือโรงกลั่น ใดใดทั้งสิ้น แต่อะไรที่ทำมาแล้วดีก็อยากบอกต่อครับ   อย่าไปกังวลกับสิ่งที่ยังไม่ได้ลองครับ         ที่สำคัญและเห็นผลสุดคือ ความหล่อ เข้าปั้มน้ำมัน รถปี 97 เติม e85    หล่อโคตรร
Kittisak2525
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 04:11:47 pm »

อยากหล่อเดียวเติมมั่ง555
่kuijkp
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 04:27:30 pm »

แล้วตัวคิทเซทราคาประมาณเท่าไรครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์