หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ!!! เหมือนเบรคจะติด หรือ เกียร์จะพัง  (อ่าน 1713 ครั้ง)
tonghonest
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

Ordinary guy

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 12:48:50 pm »

พอดีรถผิดปกติครับ คือตอนเช้าเข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ออกตัว เหมือนติดอะไรสักอย่างจะต้องเหยียบคันเร่งส่งกว่ารถจะออกตัวครับ แต่เกียร์ก็จับปกตินะครับ พอเลื่อนมาที่ตัว D ปุ๊ปรถก็จะออกตัวแต่เหมือนมันติดอะไรซักอย่าง เข้าเกียร์ R ก็ถอยปกติ แต่การไหลของรถจะช้ากว่าปกตินิดนึงฝืดๆ อาการเป็นมาได้ซักอาทิตย์นึงแล้ว ผมลองขับดูจะว่าเบรคติดรึป่าวก็ไม่มีกลิ่นเหม็นไหม้จากล้อนะครับดมดูครบ 4 ล้อเลยก็ไม่มีกลิ่น
- ตอนเช้าๆเครื่องเย็น เข้าเกียร์ D แล้วปล่อยเบรค รถจะไม่ออกเลย ต้องเหยียบคันเร่งส่ง
- พอขับไปได้สักพัก จอดและปล่อยเบรคโดยไม่เหยียบคันเร่ง รถก็พอไหลไปได้แต่ไหลช้าๆฝืดๆไม่เหมือนปกติ

ก่อนจะมีอาการแบบนี้ผมขับรถขึ้นดอยสุเทพที่เชียงใหม่ครับ กลับมาบ้านก็ปกติจอดไว้ พอเช้ามาอีกวันก็เป็นแบบนี้เลย TT (รถพี่ๆในคลับคนไหนเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ กลัวเกียร์จะพังมากครับตอนนี้)
ZEEDZAAD69
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

Use your MIND , Not your CAR !!!

zeedzaad69@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 01:17:31 pm »

ยางแท่นเครื่องครับ...^^

Use your MIND , Not your CAR !!!
sornprachin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 01:42:36 pm »

เคยเป็นครับ อาการเดียวกันเลย ส่วนใหญ่เป็นตอนเช้าๆเครื่องเย็น
เคยเป็นตอนติดไฟแดง เข้า D แล้วรถไม่ไป คันหลังบีบแตรกันสนั่น ต้องเข้าใหม่ 2 รอบ
ช่างบอกว่าเกียร์ใกล้กลับบ้านเก่า
ลองเช็คน้ำมันเกียร์ดูครับ
ของผมถ่ายน้ำมันเกียร์ 2 รอบ (รอบแรกซื้อมาถ่ายเองไม่ตรงเบอร์)เป็นหนักกว่าเก่าอีก
รอบสองเข้าอู่ ตอนนี้หายแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์