หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ...ถามเรื่อง .. เข็มระดับน้ำมันรถ ตอนนี้มันไม่ขึ้่น  (อ่าน 2703 ครั้ง)
i-hear-first
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย -2

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 09:05:27 pm »

โดยก่อนหน้านี้  รถผมหยดน้ำ   มีอาการเบื้่องต่น   คือ   ไฟที่เตือนน้ำมันหมด  ไม่ติด    ผมเลยลองไล่   ดูหลอดไฟด้านหลังไมล์ไม่ขาด   ...  แต่ผมเอาปลั๊กลองไฟ   ไปจิ้ม   ( ต่อค่อมครง)  สวิตซ์หรือ ปั๊กอะไรเนี่ยแหละ   ตรงฝาน้ำถังน้ำมันใต้เบาะ    ไฟเตือนโชว์  และติิด    พอปล่อยก็ดับ     เช็คแบบสตาร์ทเครื่องอยู่   ตอนนั้นน้ำมันใกล้หมด  มันจะต้องเตือนขึ้นมาเมื่อก่อน    พอจิ้มไป มันโชวฺรูปเตือน   ขึ้นมา      ปล่อยก็ดับ  ทั้งๆที น้ำมันใกล้หมดแล้ว         
                ทีนี้ ....  ตอนนี้      เวล่าผมเติมน้ำมันเท่าไหร่ ก็ตาม   เข็มไม่ขึ้นละ       อยู่ล่างสุดเลย                       อยากสอบถามว่าเป็นที  ลูกลอย   เลยหรือป่าว               ถ้าจะซื้อมือสองเปลี่ยนดีไหม     แล้วมีใครขายไหม        ขอแบบราคา เพื่อนๆพี่น้องๆ   กันนะคับ                            ขอบคุณมาที่นี้ด้วย    คับ.                 เฟริส์   0843297192   คับ.
seasanak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:19:15 pm »

อาการเดียวกับรถผมเลยครับ แต่ของผมเป็นอแวนซ่า อาการคือ อยู่ๆเข็มน้ำมันก็ตก นึกว่าน้ำมันหมด เข้าปั๊มเติมก็เติมได้ไม่เท่าไหร่ก็เต็มแสดงว่าน้ำมันยังมีอยู๋ วิ่งไปพอให้น้ำมันยุบเอาเข้าอู่ช่างถอดถังเปลี่ยนแผ่นที่เป็นขีดๆสำหรับระดับน้ำมัน เข็มก็ขึ้นได้ไม่กี่วันก็ตกอีก ก็นึกว่าเข็มที่หน้าจอเสียก็เอาเข้าอู่อีก พอออกมาใช้ไม่นานก็เป็นอีก ก็เลยซื้อเกจ์วัดน้ำมันมาติด ก็ขึ้นได้ไม่กี่วันก็เป็นอีกตอนนี้ก็เหลืออีกอย่างเดียวคือลองเปลี่ยนนำมันจากที่ตอนนี้ใช้ อี 85 เอาไว้สต๊าท แล้ววิ่งแก๊ส มาเติม 91  หรือ 95 ดูบ้างเผื่ออาการจะหายครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วเป็นไงจะมาลงให้อ่านครับ

* SAM_2413.JPG (99.15 KB, 500x375 - ดู 378 ครั้ง.)

* SAM_2414.JPG (66.26 KB, 500x375 - ดู 348 ครั้ง.)

* SAM_2723.JPG (101.2 KB, 600x450 - ดู 389 ครั้ง.)

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
seasanak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:21:19 pm »

รูปทั้งหมดเป็นของ โตโยต้า อแวนซ่า นะครับ ของหยดน้ำก็น่าจะคล้ายๆกัน ตอนเปลี่ยนปัั๊มติกของหยดน้ำก็ลืมถ่ายรูปเก็บไว้ครับ

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
bird165
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:01:43 pm »

ของผมขับมุมส้มอยู่ไฟเตือนไม่ติดแต่เข็มขึ้นตามปกติแต่ยังไม่ได้เช็คหลอดไฟว่าขาดไหมมีวิธีแก้ยังไงคับอาการเดียวกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์