หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง .. ความร้อน .. รถมีอาการ คับ  (อ่าน 8213 ครั้ง)
oh! AL50
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 6

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 05:03:12 pm »

หน้าตาเจ้าวาล์วน้ำครับ  ราคาประมาณ 5 ร้อยกว่าบาท ( บางไผ่ )  แต่ไม่แนะนำให้ถอดออกถาวรนะครับ

มีคนบอกว่า ให้ถอดวาว์ลน้ำออก แล้วเครื่องจะมีน้ำวนอยู่ตลอดเหมาะกะรถติดแก๊ส
คำถามที่ 1 ถ้าถอดออกรถจะวิ่งได้หรอ ครับ
2 ปกติแล้วตอนวาว์ลน้ำปิดอยู่น้ำจะไม่วนเข้าเครื่องเลยหรอ คับ ทั้งที่ปัมน้ำหมุนตลอด
3เครื่องเย็นตลอดนี้คือข้อดีรึข้อเสีย

ตอบนะคับ

- ถอดวาล์วออก รถวิ่งได้คับ
- ปกติถ้ามีวาล์วน้ำอยู่ น้ำจะวนเข้าเครื่องต่อเมื่ออุณห???ูมิได้ที่ตามองศาที่วาล์วน้ำกำหนดไว้ให้เปิดคับ
- เครื่องเย็นตลอด เป็นผลเสียนะคับ ทำให้เครื่องยนต์สึกหรอเร็วกว่าปกติ  ถ้าจะให้ดีต้องอุณห???ูมิที่พอดี ไม่เย็นเกินไป ไม่ร้อนจนเกินไป กลางๆพอดีๆ จะดีที่สุดคับ

i-hear-first
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย -2

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 08:58:55 pm »

มันจะมีลุกยาง ครอบ วาวล์น้ำ ไว้อีกที  ทรงกลมตามวาวล์น้ำเลย   .....ใช้ของเดิมได้ไหม   หรือ  ต้องซื้อแยก       

*** ผมลองงัดแงะ   ถอดตัววาวล์น้ำอันเก่าออกแล้ว    แต่จะลองวิ่งดูนะคับ  ว่ามันหาย  ความร้อน ขี้นไหม   .... ถ้าหาย  จะไปซื้อมาใส่ให้เร็วที่สุด         ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน  คับ
watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:36:50 pm »

มันจะมีลุกยาง ครอบ วาวล์น้ำ ไว้อีกที  ทรงกลมตามวาวล์น้ำเลย   .....ใช้ของเดิมได้ไหม   หรือ  ต้องซื้อแยก       

*** ผมลองงัดแงะ   ถอดตัววาวล์น้ำอันเก่าออกแล้ว    แต่จะลองวิ่งดูนะคับ  ว่ามันหาย  ความร้อน ขี้นไหม   .... ถ้าหาย  จะไปซื้อมาใส่ให้เร็วที่สุด         ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน  คับ

ตอนผมถอดวาล์วน้ำออกแล้วลองวิ่งใช้งาน   ผมก็แงะซีลครอบตัววาล์วน้ำออกมาใส่ไว้ตำแหน่งเดิมของวาล์วน้ำแหละครับ
( ถอดออกมาเฉพาะวาล์วน้ำที่เป็นโลหะตามรูปที่ผมแนบให้ดูแค่นั้น  กลัวน้ำซึมออก )  แต่ตอนซื้อวาล์วน้ำตัวใหม่มาใส่แทน
 ผมก็ยังใช้ซีลครอบวาล์วน้ำตัวเดิมครับเพราะจับดูแล้วยังนิ่มอยู่    แต่ถ้าให้สบายใจก็เปลี่ยนใหม่ไปเลยครับน่าจะไม่แพงเท่าไร

Service  Engineer
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์