หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง .. ความร้อน .. รถมีอาการ คับ  (อ่าน 8208 ครั้ง)
i-hear-first
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย -2

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 08:34:58 pm »

สวัสดีคับ    .... ก่อนอื่น  ผมต้องขอเกริ่น ก่อนว่า    รถผมใข้น้ำมันไม่มีแก๊สเลย     ....    เมื่อประมาน2ปี กว่าๆ      หม้อน้ำรถผมเดิมๆ ศุนย์   ได้เกิดการฮีต  ขึ้นจากระดับเดิมเล็กน้่อย   มีอาการ   ควันขึ้นเลยจอดรถ  ทัน    รอให้เครื่องเย็นลงมากๆ   จึีงใส่น้ำ   เต็มระบบ  ขับช้าๆ  เลี้ยงกลับบ้าน ระยะทาง   20 กิโล     อาการเกิด    จาก  ตะเข็บฝาบน  มีการรั่วซึม  ของน้ำ ออกมา     ...ได้เพื่อนแถวบ้านมาช่วยถอดให้   แล้วเอาไปเปลั่ยนเป็นฝาทองเหลือง  (ฝาบน)  อย่างเดียวนะ       

---   ทีนี้   ก็ใช้มา จนถึงปัจจุบัน   มีการกัดสนิม สองครั้งในรอบ  2ปีกว่า  ที่ผ่านมา 2ครั้ง   เติมน้ำยาหล่่อเย็น  ปกติ    ......       วันนั้นอยู่ดีๆ   ความร้อน เริ่มขึ้น   เลยลงไปดู    ...ดับเครื่อง  ไม่มีรอยรั่ว    น้ำไม่แห้ง  ไม่ยุบเท่าไหร่     ...   ผมก็เลยรอสักพัก     สตาร์ท  เลี้ยงกลับไปบ้าน  ดีนะที่ใกล้ๆ   ความเร็วที่ 30  รอบไม่เกิน 2000    ความร้อน  ก็ขึ้นมาคงที่  จากขีดปกติ นิดหน่อย       แค่ถ้าเหยียบตามคันเร่ง  ความร้อนจะขึ้น   ไปตามแรงเหยียบ   

---   พัดลม  หม้อน้ำ   ทำงานปกติ    ....    เวลาถึงอุณห???ูมิ  ตอนสตาร์ทวอรฺ์ม เครื่องที่ 90 องศา    พัดลมหม้อน้ำ ทำงานพร้อมกันกับพัดลมแอร์     ....  ไม่ได้เปิดแอร์  นะคับ     รถผมเกียร์  A/T   ... ยังไม่เคยเปลี่ยน วาวล์น้ำ   นะคับ

***     ขอความรู้ด้วยคับ  1.  ผมเช็คตรงไหนได้บ้าง   อาการเสียมีอะไรบ้าง
                                     2.  ท่อยางตัวบน   และ   ล่าง    เปลี่ยนเป็น samco  ดีไหม  สีนำเงิน    ถ้าซื้อ  ต้องบอกขนาด  หรือ   บอกทางร้านว่าไงคับ    ซื้อได้ที่ไหน
                                     3.  อาการแบบนี้ซ่อมได้ไหม   ถ้าไม่เปลี่ยนหม้อน้ำ   /   แต่ถ้าเปลี่ยน   หม้อน้ำ  มีเนียม   ตรงรุ่น  ซื้อได้ที่ไหน  ดีไหม   ราคาเท่าไหร่คับ

ขอบคุณ  พี่ๆ และ  เพื่อนๆ   มา  ณ  ที่นี้   ด้วยคับ

anek44
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 08:52:39 pm »

อาการน่าจะเป็นที่วาล์วน้ำครับ ลองเปลี่ยนดูครับ
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 08:49:35 am »

อาการน่าจะเป็นที่วาล์วน้ำครับ ลองเปลี่ยนดูครับ
ควรเปลี่ยนวล์วน้ำโซลูน่า 76.5C นะครับ บางทีร้านชอบหยิบของ AE100 เปิดที่ 82.0C (ถ้ารถติดแก๊สต้องการให้หม้อต้มร้อนเร็วๆละ OK)

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 09:58:00 am »

เชคตามนี้เลย
- พัดลมหม้อน้ำ
- หม้อน้ำตันหรือไม่
- วาล์วน้ำเสียหรือไม่
**

จิตพิสัย -2

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 08:12:24 pm »

ผมมีของเดิมติดรถแท้ญี่ปุ่นส???าพ90%  ยินดีให้ความช่วยเหลือครับ
                 มีตัวไหนคับ   วาวล์น่ำ  หรือ  หม้อน้ำ     คับรบกวนที   ราคาเท่าไหร่คับ
**

จิตพิสัย -2

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 08:14:07 pm »

อย่าลืมเช็คท่อยาง หลังเครื่องด้วยนะครับ 
ท่อที่มีความยาวประมาณ 1 คืบนะครับ ถ้าท่อนี้แตกเราจะไม่เห็นรอยน้ำเลยครับ
       # (ถ้าแตก  หมายถึงน้ำจะรั่วออกมาหรือป่าวคับ)       ........     ดูแล้ว  ไม่มีแตก   .....   คับ
**

จิตพิสัย -2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 08:16:57 pm »

เชคตามนี้เลย
- พัดลมหม้อน้ำ
- หม้อน้ำตันหรือไม่
- วาล์วน้ำเสียหรือไม่
          -  พัดลมหม้อน่้ำ  ทำงานปกติ   คับ                 -   หม้อน้่ำตันหรือป่าว    (  อาการ คิอ เวลาผมถ่ายน้ำหม้อน่้ำออก เพพื่อจะล้าง   น้ำมันน้อยแปลกๆ  แต่เติมระดับน้ำ เต็มไว   คับ  )          -   วาวล์น้ำเสียหรือไม่    (  มีอาการยังไง คับ     แล้ว   ราคาเท่าไหร่คับ    ของศุนย์   ค่าแรงเปลี่ยน    เปลี่ยนยา่กหรือป่าวคับ   ตัวนี้)
**

จิตพิสัย -2

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 08:18:38 pm »

ควรเปลี่ยนวล์วน้ำโซลูน่า 76.5C นะครับ บางทีร้านชอบหยิบของ AE100 เปิดที่ 82.0C (ถ้ารถติดแก๊สต้องการให้หม้อต้มร้อนเร็วๆละ OK)
                  วาวล์น่้ำ  76.5 c    บอกทางร้านได้เลย  ว่าอะไร  มีรหัส  หรือ  โค๊ดอะไรป่าวคับ   จะได้ซื้อถูก   คับ       ** ถ้าใข้  82.0 c    จะเป็นอันคราย  หรือ  มีผลเสียอะไรไหม    แตกต่่าง   กันมากน้อย แค่ไหนคับ     รบกวน. ถามหน่อยคับ
**

จิตพิสัย -2

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 08:21:16 pm »

ผมอยากทราบ  เพือเป็นข้อมูล   ก่อนไปร้านคับ   ... จะได้ไม่โดนฟันหัวแบะ            รบกวนพี่ๆทุกท่าน    แนะนำ  ราคาที่เคยเปลี่ยนกันมา    ซ่อมกันมาก่อนผม                 ขอบคุณพื้นที่เวป   ขอบคุณพี่ๆด้วยคับ   
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 09:52:00 am »

วาล์วน้ำ ลูกละ 600 700 บาท
watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:34:21 am »

ลองถอดวาล์วน้ำออกแล้วใช้งานดูสัก 2-3 วัน   ( แต่ตอนเช้าเครื่องร้อนช้าหน่อย ) ขออนุญาติเจ้าของรูปครับ

* 8BAE88F7-8FD0-4E02-A43B-EE2D8B464D70.JPG (76.67 KB, 600x450 - ดู 1525 ครั้ง.)

Service  Engineer
watJZ

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:39:11 am »

หน้าตาเจ้าวาล์วน้ำครับ  ราคาประมาณ 5 ร้อยกว่าบาท ( บางไผ่ )  แต่ไม่แนะนำให้ถอดออกถาวรนะครับ

* A9E37AB4-CCBC-473A-961A-AFEC11D6836B.JPG (78.43 KB, 600x480 - ดู 1891 ครั้ง.)

oh! AL50
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 6

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 04:46:59 pm »

หน้าตาเจ้าวาล์วน้ำครับ  ราคาประมาณ 5 ร้อยกว่าบาท ( บางไผ่ )  แต่ไม่แนะนำให้ถอดออกถาวรนะครับ

มีคนบอกว่า ให้ถอดวาว์ลน้ำออก แล้วเครื่องจะมีน้ำวนอยู่ตลอดเหมาะกะรถติดแก๊ส
คำถามที่ 1 ถ้าถอดออกรถจะวิ่งได้หรอ ครับ
2 ปกติแล้วตอนวาว์ลน้ำปิดอยู่น้ำจะไม่วนเข้าเครื่องเลยหรอ คับ ทั้งที่ปัมน้ำหมุนตลอด
3เครื่องเย็นตลอดนี้คือข้อดีรึข้อเสีย

BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 04:55:34 pm »

มีคนบอกว่า ให้ถอดวาว์ลน้ำออก แล้วเครื่องจะมีน้ำวนอยู่ตลอดเหมาะกะรถติดแก๊ส
คำถามที่ 1 ถ้าถอดออกรถจะวิ่งได้หรอ ครับ
2 ปกติแล้วตอนวาว์ลน้ำปิดอยู่น้ำจะไม่วนเข้าเครื่องเลยหรอ คับ ทั้งที่ปัมน้ำหมุนตลอด
3เครื่องเย็นตลอดนี้คือข้อดีรึข้อเสีย

ตอบนะคับ

- ถอดวาล์วออก รถวิ่งได้คับ
- ปกติถ้ามีวาล์วน้ำอยู่ น้ำจะวนเข้าเครื่องต่อเมื่ออุณห???ูมิได้ที่ตามองศาที่วาล์วน้ำกำหนดไว้ให้เปิดคับ
- เครื่องเย็นตลอด เป็นผลเสียนะคับ ทำให้เครื่องยนต์สึกหรอเร็วกว่าปกติ  ถ้าจะให้ดีต้องอุณห???ูมิที่พอดี ไม่เย็นเกินไป ไม่ร้อนจนเกินไป กลางๆพอดีๆ จะดีที่สุดคับ
watJZ

จิตพิสัย 4

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 05:00:12 pm »

ตอบนะคับ

- ถอดวาล์วออก รถวิ่งได้คับ
- ปกติถ้ามีวาล์วน้ำอยู่ น้ำจะวนเข้าเครื่องต่อเมื่ออุณห???ูมิได้ที่ตามองศาที่วาล์วน้ำกำหนดไว้ให้เปิดคับ
- เครื่องเย็นตลอด เป็นผลเสียนะคับ ทำให้เครื่องยนต์สึกหรอเร็วกว่าปกติ  ถ้าจะให้ดีต้องอุณห???ูมิที่พอดี ไม่เย็นเกินไป ไม่ร้อนจนเกินไป กลางๆพอดีๆ จะดีที่สุดคับ

ตามท่านประธานว่าเรยครับ .........      

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์