หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟโชวแจ้งเตือนน้ำมันหมด ไม่ติด  (อ่าน 4368 ครั้ง)
I3eeI2
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:17:00 pm »

ก่อนที่ไฟจะไม่ติด รถโดนชนท้ายอย่างแรงมาครับ(ถึงกับตัดต่อเลย)  พอซ่อมเสร็จรับรถมาใช้ไฟแจ้งเตือนน้ำมันหมด ติดค้างตลอดเลยกลับไปให้ช่างแก้ รอบนี้หนักครับไม่ติดอีกเลย อยากทราบว่าเป็นที่อะไรได้บ้างครับ ลองเช็คหลอดไฟที่ตัวไมค์แล้วไม่ขาด ใครพอแนะนำได้บอกทีครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:22:47 pm »

ถอดเช็คลูกลอยดูคับ   

ที่ครั้งแรกตอนรับรถมามันติดค้างเพราะว่า  รถจอดทิ้งไว้ไม่ได้ใช้งานเป็นเดือน ลูกลอยมันค้างคับ    พอมาคราวนี้ไฟไม่ติด อาจเป็นไปได้ว่า ช่างมันคงถอดปลั๊กออกเพื่อไม่ให้ไฟโชว์   รื้อออกมาดูทีก็รู้คับ  ไม่ยาก
I3eeI2

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 11:25:45 pm »

ถอดเช็คลูกลอยดูคับ   

ที่ครั้งแรกตอนรับรถมามันติดค้างเพราะว่า  รถจอดทิ้งไว้ไม่ได้ใช้งานเป็นเดือน ลูกลอยมันค้างคับ    พอมาคราวนี้ไฟไม่ติด อาจเป็นไปได้ว่า ช่างมันคงถอดปลั๊กออกเพื่อไม่ให้ไฟโชว์   รื้อออกมาดูทีก็รู้คับ  ไม่ยาก
อยู่ที่เดียวกับปั้มติ๊ก ใต้เบาะหลังป่าวครับ
???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 09:08:17 pm »

หลอดขาดอะป่าวว
I3eeI2

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 07:36:50 pm »

หลอดขาดอะป่าวว
หลอดไม่ขาดครับ
t.charn

จิตพิสัย 5

ไม่มี อะไร ที่ทำไม่ได้ ไม่ไหว ไม่ทัน

t.wicharn@hotmail.com t.charn
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:01:23 pm »

เกิดจากแท่งกระบอก กลมๆ น่าจะเป็นโลหะขนาดประมาณ 10mmx25 mm ที่ติดกับชุดปั๊มติ๊ก ทำหน้าที่คล้ายเทอร์โมสตัท จุ่มลงในถังน้ำมันหลอดไฟจะดับ แต่ถ้าไม่มีน้ำมัน หลอดไฟจะติด เพื่อเตือนให้เติมน้ำมัน  แต่ เมื่อน้ำมันลดลงเกินขีดกำหนดนานและบ่อยๆ เทอร์โมสตัท ตัวนี้จะไม่สัมผัสน้ำมัน ทำให้ขดลวดวงจรขาด เลยส่งสัญญาณไปหลอดไฟหน้าปัทม์ไม่ได้ หลอดไม่ได้ขาดครับ แต่ตัวนี้ขาด ครับ ผมเคยถอดมาบัดกรีบ่อยๆ ลองหาในปั๊มติ๊กเก่า มาใส่แทน ครับ
เดี่ยวถ่ายรูปมาให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 10:20:38 am โดย t.charn » บันทึกการเข้า
I3eeI2

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 05:29:44 pm »

เกิดแท่งที่ติดกับชุดปั๊มติ๊ก ทำหน้าที่คล้ายเทอร์โมสตัท จุ่มลงในถังน้ำมันหลอดไฟจะดับ แต่ถ้าไม่มีน้ำมัน หลอดไฟจะติด เพื่อเคือนให้เติมน้ำมัน  แต่ เมื่อน้ำมันลดลงเกินขีดกำหนดนานและบ่อยๆ เทอร์โมสตัท ตัวนี้จะไม่สัมผัสน้ำมัน ทำให้ขดลวดวงจรขาด เลยส่งสัญญาณไปหลอดไฟหน้าปัทม์ไม่ได้ หลอดไม่ได้ขาดครับ แต่ตัวนี้ขาด ครับ ผมเคยถอดมาบัดกรีบ่อยๆ ลองหาในปั๊มติ๊กเก่า มาใส่แทน ครับ
ขอบคุณความรู้ครับ แต่ไม่กล้าถอดเองแน่เลยห้าาา
t.charn

จิตพิสัย 5

ไม่มี อะไร ที่ทำไม่ได้ ไม่ไหว ไม่ทัน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:37:21 pm »

เกิดจากแท่งกระบอก กลมๆ น่าจะเป็นโลหะขนาดประมาณ 10mmx25 mm ที่ติดกับชุดปั๊มติ๊ก ทำหน้าที่คล้ายเทอร์โมสตัท จุ่มลงในถังน้ำมันหลอดไฟจะดับ แต่ถ้าไม่มีน้ำมัน หลอดไฟจะติด เพื่อเตือนให้เติมน้ำมัน  แต่ เมื่อน้ำมันลดลงเกินขีดกำหนดนานและบ่อยๆ เทอร์โมสตัท ตัวนี้จะไม่สัมผัสน้ำมัน ทำให้ขดลวดวงจรขาด เลยส่งสัญญาณไปหลอดไฟหน้าปัทม์ไม่ได้ หลอดไม่ได้ขาดครับ แต่ตัวนี้ขาด ครับ ผมเคยถอดมาบัดกรีบ่อยๆ ลองหาในปั๊มติ๊กเก่า มาใส่แทน ครับ
เดี่ยวถ่ายรูปมาให้ดู
ถ่ายรูปมาให้ดู

* 11072012(003).jpg (623.7 KB, 1280x960 - ดู 522 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 10:19:25 am โดย t.charn » บันทึกการเข้า
AL-50Girl
จงมองทุกสิ่งในเชิงบวกเสมอ
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 20

Hello my friend Soluna-Club.

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 09:44:55 am »

เกิดแท่งที่ติดกับชุดปั๊มติ๊ก ทำหน้าที่คล้ายเทอร์โมสตัท จุ่มลงในถังน้ำมันหลอดไฟจะดับ แต่ถ้าไม่มีน้ำมัน หลอดไฟจะติด เพื่อเคือนให้เติมน้ำมัน  แต่ เมื่อน้ำมันลดลงเกินขีดกำหนดนานและบ่อยๆ เทอร์โมสตัท ตัวนี้จะไม่สัมผัสน้ำมัน ทำให้ขดลวดวงจรขาด เลยส่งสัญญาณไปหลอดไฟหน้าปัทม์ไม่ได้ หลอดไม่ได้ขาดครับ แต่ตัวนี้ขาด ครับ ผมเคยถอดมาบัดกรีบ่อยๆ ลองหาในปั๊มติ๊กเก่า มาใส่แทน ครับ
ขอบคุณความรู้ครับ แต่ไม่กล้าถอดเองแน่เลยห้าาา

ถ้าไม่กล้าถอด ก็ซื้อลูกลอยในถังน้ำมันมาเปลี่ยนใหม่ ราคาอยู่หน้าอะไหล่

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
dangdonmung
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 02:32:36 pm »

ถอดออกมาแล้วจะเห็นที่ชำรุดต้องเชื่อมเลยใช่ไหมคราบ ของผมติดไม่ดับังไม่กล้าถอดออกมา
น้ำมันเต็มถังอยู่เดี๋ยวถ้าน้ำมันลดแล้วจะถอดดู เฉพาะตัวเซ็นเซอร์ที่ว่ามีขายไหมคราบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2013, 02:37:09 pm โดย dangdonmung » บันทึกการเข้า
t.charn

จิตพิสัย 5

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 02:42:23 pm »

ถอดออกมาแล้วจะเห็นที่ชำรุดต้องเชื่อมเลยใช่ไหมคราบ ของผมติดไม่ดับังไม่กล้าถอดออกมา
น้ำมันเต็มถังอยู่เดี๋ยวถ้าน้ำมันลดแล้วจะถอดดู เฉพาะตัวเซ็นเซอร์ที่ว่ามีขายไหมคราบ

ตามเชียงกง มีครับ ไม่เกิน 100-200 ครับ พอดีได้มาฟรี ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์