หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องรถกระบะคะ  (อ่าน 3131 ครั้ง)
r_nan
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 04:46:04 pm »

ตอนนี้อยู่ระหว่างศึกษาข้อมูล ซื้อรถกระบะซักคัน วัตถุประสงค์ "ใช้บรรทุกของ แต่ต้องการความสะดวกสบายในการใช้งานปกติด้วยคะ" **ไม่เน้นความแรง เร็วอะไรนะคะ เน้นประหยัดน้ำมันกับระบบความปลอด???ัย ตอนนี้อยู่ระหว่างตัดสินใจ Isuzu กับ Toyota เครื่องซัก 2.5 พอคะ (แต่2ประตูแบบCabเปิดได้หรือ4ประตูยังไม่ตัดสินใจ)
เลยมาลองถามสมาชิกดูว่าใครพอแนะนำได้บ้างคะ ว่ารุ่นไหน น่าซื้อบ้าง
ขอบคุณมากคะ
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 05:49:01 pm »

บรทุกหนักเเนะนำ อีซุซุ ครับ เเถวบ้านผม ใช้ขน สัปปรดเต็มเลย  ;D ;D
  ฟอด เรนเจอร์ก็น่าเล่นนะครับ ลองดูๆ  8) 8)

janejadhai
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

รับซื้อรถยนต์4ล้อขึ้นไป ทุกชนิด 081-3834533

janejadhai2door@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 06:05:29 pm »

ขออณุญาตตอบหรือออกความเห็น (บางอย่างอาจเป็นความเห็นส่วนตัว ก็ต้องขออ???ัยนะครับ) ประเด็นแรกของจุดประสงค์สำหรับความต้องการที่จะซื้อของท่าน คือต้องการขนของ ผมไม่รู้น้ำหนักของที่จะขน ว่าต้องการขนทีละมากน้อยเท่าไหร่ ใช้เป็นประจำทุกวันหรือไม่ วิ่งระยะไกลเท่าไร และวิ่งในพื้นถนนรูปแบบได แต่ที่รู้ที่ได้ยินจากคนที่ใช้ทั่วไป ตามถาษาชาวบ้าน เขาจะเรียก กระบะ2ตัน หรือ2,000กิโลกรัม ซึ่งคนทั่วไปจะมองว่าคือน้ำหนักรถบ้าง คือน้ำหนักของที่จะบันทุกบ้าง แท้จริงมันคือน้ำหนักรถเปล่าบวกกับของบรรทุกไม่ควรเกิน2ตัน ซึ่งที่ถูกต้องในเชิงพาริชย์เขาจะเรียกกระบะ1ตันเท่านั้นนะครับ ส่วนที่เห็นบรรทุกเกิน 3.5ตัน หรือเยอะกว่า เดิมๆนั้นทำไม่ได้แน่นอน ต้องมีการเสริม,เติม,แปลง แล้วแต่ว่าจะนำไปใช้ในลักษณะไดตามที่ผมเน้นสีไว้ ถ้าจะสาธยายว่าต้องทำอะไรบ้างถ้าจะให้บรรทุกได้เยอะ ต้องทำอย่างไบ้างให้วิ่งไดไกลทุกส???าวะของถนน มันยาวเกินที่ผมจะบรรยายได้ ขอสรุปไว้ตรงนี้ว่า มันมีประมาณ3-5แบบ ที่พอจะแนะนำคุณได้ คือ แบบตอนเดียว แบบแค็บ แบบสี่ประตู และแบบยกสูงจะแค็บหรือ4ประตูก็มีให้เลือกตามความต้องการ(ปัจจุบันแบบบีแค็บหรือแบบตอนเดียวยกสูงแทบไม่มีค่ายไหนทำกันแล้วครับ
 ประเด็นที่สองคือต้องการความสะดวกสบายในการใช้งาน ผมไม่เข้าใจว่าหมายถึงสิ่งอำนวยความสะดวก ความกว้างของห้องโดยสาร หรืออะไรที่ท่านต้องการได้ความสบายจากรถกระบะ อันนี้แนะนำให้ไปลองนั่งลองจับ หรือทดลองขับตามโชว์รูมจะดีกว่า เพราะมันจะนำเราเข้าไปไกล้ช้อยท์ที่เราจะเลือกได้มากที่สุด ส่วนเรื่องที่ไม่เน้นความแรงอันนี้ที่ท่านจะเลือกเครื่อง2,500 CC มันก็มีส่วนถูก แต่อย่าลืมเอาส่วนของประเด็นแรกที่ ผมไม่รู้น้ำหนักของที่จะขน มาคำนวนด้วย เพราะลูกค้าหลายคนที่ผมรู้จัก เขาบอกว่าเครื่องเล็กประหยัดจริงแต่บรรทุกของเยอะๆแล้ววิ่งเส้นทางระยะไกล ค่าเชื้อเพลิงแพลงกว่าเครื่องที่ใหญ่กว่าอีก อันนี้ท่านก็ลองนึก???าพคนที่มีแรงน้อยแบกของหนักแล้ววิ่งแข่งกับคนที่มีแรงเยอะกว่าแต่แบกของน้ำหนักเท่า และ แข่งในระยะทางที่เท่ากันดูนะครับ ส่วนอีกปัจจัยหนึ่งที่สามารถนำมาพิจรณาในประเด็นของความประหยัดได้ก็คือ รถกระบะเครื่องเบนซิน เพราะเดี๋ยวนี้มีผลิตจากโรงงาน หรือจะนำมาติดเอง???ายหลังก็ได้ ไม่ว่าจะเป็นก๊าซ(CNGหรือNGV มันคืออย่างเดียวกันนะครับ หรือ แก๊ส(LPG ที่เอาไว้จุดทอดไข่กินในบ้านน่ะแหล่ะครับ) ลองพิจรณาดูเลือกเอาที่ชอบหรือที่มีข้อมูลที่ตรงกับใจดู ส่วนข้อสุดท้าย ไม่รู้ว่าจะเลือกของค่ายไหน ระหว่าง...กับ...นั้น  ผมไม่สามารถออกความเห็น อะไรได้มาก เพราะผมก็ยังทำงานอยู่ในค่ายรถอยู่เช่นกัน  เอาเป็นว่า ชี้แนะง่ายๆ หาแบบที่เป็นตลาด ขายต่อได้ราคาไม่เจ็บตัวมาก และอะไหล่ในการบำรุงรักษา หรือซ่อมไม่แพงและหาง่าย หากพ้นระยะรับประกัน ส่วนที่เกี่ยวกับเรื่องของประตู ณ ปัจจุบันแทบทุกค่ายหันมาทำในแบบเปิงอ้าหรือเปิดกว้างได้ทั้งสองด้านกันหมดแล้ว ถ้าท่านจะเอาแบบเดิม ผมคิดว่ารถรุ่นเก่าไม่มากที่ยังค้างสต๊อก(แต่เป็นของใหม่นะ) บางที่ก็ยังมี ราคาอาจ๔ูกว่ารุ่นใหม่ แต่ไม่มาก  ท่านก็ลองตัดสินใจดูนะครับ ซึ่งจะให้ผมเขียนต่อ มันก็ไม่ทัน เอาเป็นเป็นว่า ลองพิจรณาในสิ่งที่ผมขออณุญาตออกความเห็นมาทั้งหมด อาจมีประโยชน์บ้างก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

งานมากก็เบื่อ..งานเหลือก็เกลียด...งานระเอียดก็งง....บอกตรงๆ ก็คือขี้เกรียจ....!!!
Yongyut J.

จิตพิสัย 0

ไม่มีใครล้มเหลว..มีแต่ล้มเลิกต่างหาก..

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 08:52:03 am »

ส่วนตัวผม ชอบ Isuzu เพราะเคยขับทั้งสองยี่ห้อมาแล้ว Toyota กระบะ น้ำหนักรถตอนไม่บรรทุกอะไรจะเบา การเข้าโค้งต้องระวังสามารถพลิกคว่ำง่ายกว่า ให้ดูวัตถุประสงค์การใช้มากกว่าครับ และความชอบขอบคุณเอง

ยงยุทธ
Tomwhiteshek
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

Bangna-Samutprakan Zone ต้อม 081-845-1904

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 09:36:51 am »

ตอนนี้อยู่ระหว่างศึกษาข้อมูล ซื้อรถกระบะซักคัน วัตถุประสงค์ "ใช้บรรทุกของ แต่ต้องการความสะดวกสบายในการใช้งานปกติด้วยคะ" **ไม่เน้นความแรง เร็วอะไรนะคะ เน้นประหยัดน้ำมันกับระบบความปลอด???ัย ตอนนี้อยู่ระหว่างตัดสินใจ Isuzu กับ Toyota เครื่องซัก 2.5 พอคะ (แต่2ประตูแบบCabเปิดได้หรือ4ประตูยังไม่ตัดสินใจ)
เลยมาลองถามสมาชิกดูว่าใครพอแนะนำได้บ้างคะ ว่ารุ่นไหน น่าซื้อบ้าง
ขอบคุณมากคะ

isuzu น่าซื้อครับพี่ตัวใหม่งามแท้

r_nan
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:43:41 am »

ขอบคุณต้อมกับทุกๆคนมากคะ ที่มาให้ความรู้กับมาเชียร์ ส่วนตัวตอนนี้ Isuzu มาอันดับแรกเหมือนกันคะ สวยด้วยราคาพอๆกับอีกค่ายด้วย เหลือเข้าไปดูตัวจริงๆ ถูกใจคันไหนก็คงเลือกเลยถ้าไม่หลงกลเซลล์ซะก่อน 555
BaByJoBB
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:51:20 am »

Isuzu มีปัญหาที่ระบบเครื่องคือว่าเครื่องหลวมเร็ว ระบบน้ำมันนี่เป็นกันบ่อยครับ ล่าสุดเปลี่ยนโซลินอยด์วาล์วกะหัวฉีดไป เท่าที่เคยใช้มาปัญหาถือว่าเยอะพอควร (ดีแม็กซ์น่ะ)  โตโยต้าเครื่องทนกว่า แต่ปัญหาจะอยู่ที่ช่วงล่าง แก้ได้โดยการใส่กันโคลงแระก้ใส่ค้ำโช้ค แต่???าพรวมถือว่าโตโยต้าโอเคกว่าครับ ปล.ที่บ้านใช้ดีแม็กซ์แระก้วีโก้สี่ประตูอย่างล่ะคัน
patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:23:41 am »

ISUZU น้ำมันเครื่องหายแก้ไขแล้วหรือยัง

zeza

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:41:47 am »

isuzu ถ้าบรรทูกหนักๆหรือวิ่งขึ้นทางชันขึ้นเนินจะไม่ค่อยมีแรงอะครับใช้ซักระยะหนึ่งจะเริ่มกินนำมันเครืองและควันจะดำมากครับ

bbc
beer13
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:51:57 am »

nissan bigm ครับ ทั้งบรรทุกก็ดี
หรือไม่ก็ให้ใหม่หน่อยก็ ฟรอนเทียร์ หรือ นาวาร่า ก็ได้ครับ

พอเพียงในสิ่งที่มี พอดีในสิ่งที่ใช้
พอเพียงและพอดีใน SOLUNA
ยามบุญมากาไก่กลายเป็นหงษ์
ยามบุญลงหงษ์เป็นกาน่าฉงน
ยามบุญมาหมาหมูกลายเป็นคน
ยามบุญหล่นคนเป็นหมาน่าอัศจรรย์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์